ผู้เขียน หัวข้อ: เมื่อไหร่ครับ  (อ่าน 9007 ครั้ง)

MU7 Club Advertising

ออฟไลน์ old mu7

• - สมาชิกสามัญ
  • - มือใหม่
  • *
  • mu7 เก่า ๆ
เมื่อไหร่ครับ
« เมื่อ: 30 สิงหาคม 2010, 10:38:05 »
อยากทราบว่า เมื่อไหร่เราจะตั้งวาลล์ หรือขันหัวฉีด อาการ เป็นอย่างไรครับ สังเกตุอย่างไร ( อยากรู้ อยากรู้)
old mu7 ื(nice to meet you)

พื้นที่โฆษณา

ออฟไลน์ มยุรา

• หัวหิน ถิ่นมนต์ขลัง
  • - คณะกรรมการ/สมาชิกสามัญ
  • - มือโปร
  • *
  • mu-7 Hua-Hin
Re: เมื่อไหร่ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 30 สิงหาคม 2010, 11:22:50 »
อยากทราบว่า เมื่อไหร่เราจะตั้งวาลล์ หรือขันหัวฉีด อาการ เป็นอย่างไรครับ สังเกตุอย่างไร ( อยากรู้ อยากรู้)
ทุกๆสี่หมื่นโล ครับ ตามคู่มือ

ออฟไลน์ jojoe_buses

• - มือสมัครเล่น
  • **
  • มืออุดแห่งท้องทุ่งบางใหญ่ Jojoe_buses@D-maxclub
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 30 สิงหาคม 2010, 13:47:42 »
การตั้งวาล์วจะปรับตั้งทุกๆ 40,000 กม. และถ้ารถคันไหนมีอาการกิน นมค.เยอะ กำลังอัดรั่วเยอะๆ ควรขัดอัดน็อตยึดหัวฉีดด้วย

การขันอัดน็อตยึดหัวฉีด เป็นสูตรนอกตำรา ที่ทางช่างอ๋องแห่งดีแม๊กซ์คลับ ถ่ายทอดวิชากันออกมาให้กับช่างคลับ

การขันอัดหัวฉีดนี้เพื่อลดจุดรั่วไหลของกำลังอัด ซึ่งตามศูนย์ไม่สามารถทำได้ เพราะต้องวัดใจขันอัดให้เกินสเปคปอนด์ที่ตั้งไว้
บางคันมีอาการกิน นมค. อาจจะทุเลา บรรเทาลง แต่ไม่ใช่แก้ได้ 100%

-------------------------------------------------------------------------------------------

และจากประสบการณ์ที่พวกผมรับตั้งวาล์วมา ผมบอกได้เลยว่า ส่วนใหญ่ 40,000 กม. ศูนย์ไม่ได้ตั้งให้แน่นอน (รับประกัน 99% โดนลักไก่เปิดฝาแต่ไม่ตั้งให้)
เพราะคันนึงขั้นต่ำต้องใช้เวลาเกือบๆ 2 ชม. และจากประสบการร์ผมเองที่รับตั้ง ถ้าผ่านมือพวกผมที่ผมรับตั้งกัน โอากาสสึกหรอจะน้อยมาก เพราะเราตั้งกันทุกตัว ไม่มีข้าม ดังนั้น 80,000 กม. ตั้งสัก 1 หน ระยะวาล์วยังไม่ค่อยจะห่างเลย
แต่ 40,000 กม.แรก ห่างแน่นอน ควรที่จะตั้ง
ดังนั้น ใครที่ชอบเข้าศูนย์ 40,000 กม.  กรุณาเดินไปดูด้วย ว่าช่างทำจริงไหม เพราะส่วนใหญ่ ไม่ได้ตั้งมาแน่นอน แต่ในบิลมีเก็บเงิน หรือระบุว่าทำ แต่พอมาเจอพวกผม พวกผมเปิดฝาแล้วรู้ว่าตั้งมาหรือไม่ได้ตั้ง

ปล.ตั้งวาล์วตั้งแค่ความจำเป็น ...... ตั้งบ่อยมากก็ไม่ดี เพราะน็อตมันจะเยิน น้อตตั้งตัวนี้ไม่มีแยกขาย ขายพร้อมกระเดื่องตัวละ 8 ร้อยกว่าบาท

ออฟไลน์ Mr_B_____

• - มือโปร
  • *
  • MaxMax Design Co.,Ltd
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 01 กันยายน 2010, 11:45:49 »
กรณีเช็คสี่หมื่นโล ตามที่น้าโจ้อ้างว่า

"ศูนย์ไม่ได้ตั้งให้แน่นอน (รับประกัน 99% โดนลักไก่เปิดฝาแต่ไม่ตั้งให้)"

"ดังนั้น ใครที่ชอบเข้าศูนย์ 40,000 กม.  กรุณาเดินไปดูด้วย ว่าช่างทำจริงไหม เพราะส่วนใหญ่ ไม่ได้ตั้งมาแน่นอน แต่ในบิลมีเก็บเงิน"

กรณีแบบนี้ผมว่าเป็นกลโกง โดนเอาเปรียบอย่างรุนแรง ไม่ทำงานแต่มีบิลเก็บเงิน ผมขอเสนอว่าต้องมีการรวมตัวลงชื่อเพื่อร้องเรียนหรือกระทำการอย่างใดอย่างหนึ่ง

แต่การร้องเรียนต้องมีหลักฐาน พยาน เช่นรูปถ่าย สำเนาใบเสร็จที่มีการเรียกเก็บเงิน หรือ การนำรถไปตรวจเช็คซ้ำแล้วได้การยืนยันว่ารถคันนั้นไม่ได้ตั้งวาวล์จริงๆ

ที่ต้องการทำเช่นนี้เพราะว่าผู้ใช้รถยนต์อีซูซุ ไม่ได้มีแต่เราๆท่านๆในเวบนี้ ยังมีอีกเป็นแสนๆคน ศูนย์บริการก็ไม่ได้มีที่เดียว แต่มีทั้งประเทศ ซื้อรถมาแล้วยังต้องมาเสียค่าโง่อีก

ผมขออนุญาตน้าโจ้นำหน้าเวบบอร์ดนี้ไปเป็นหลักฐานเผยแพร่เพื่อไม่ให้ผู้ใช้รถยี่ห้ออีซูซุหรือยี่ห้ออื่นๆโดนเอาเปรียบครับ

และผมขออนุญาตปักหมุดกระทู้นี้เพื่อสมาชิก บุุคลทั่วไป จะได้รู้กลโกงจากศูนย์บริการครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 กันยายน 2010, 11:48:05 โดย Mr_B_____ »
Mr_B_____ หรือ บอย...ครับพ้ม....
L o V e     M e   L o V e   M y   Mu

ออฟไลน์ chaiyu

• - มือโปรกว่า
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 01 กันยายน 2010, 20:32:15 »
พึ่งไปเช็ค สี่หมื่นโล มาเมื่อ 18-มิ.ย.53 เอาหลักฐานมาให้ดูครับ ปรับตั้งวาล์ว  ฟรีครับ
คงไม่ร้องเรียนใคร เอารถเข้าศูนย์บางครั้งยังโทรให้พนักงานขายมาขับไปเข้าศูนย์
ชอบเข้าศูนย์บริการครับ คงไม่มีเวลาไปดูช่างทำครับ ผมให้เกียรติคนทำงาน วัน ๆ ไม่ค่อยว่างครับ เฝ้า เว็บบอร์ด มิว 7 คลับ  oOo oOo oOo

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 กันยายน 2010, 09:25:34 โดย chaiyu »
มิว เซเว่นคลับ เรานับคุณเป็นเพื่อน   ครับน้า ผู้เยี่ยมชม

จากผมน้าชัยยุ No. 434

ออฟไลน์ Tangkoman

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 02 กันยายน 2010, 11:47:05 »
 -__-
ขอบคุณท่าน chaiyu ครับที่มายืนยัน
รถผมก็ตั้งวาวล์ที่ 40,000 กิโลเมตร แล้วก็มาตั้งอีกครั้งที่ 100,000 กิโลเมตร ที่ศูนย์ประจำ
เดี๋ยวจะมีคนถามว่าทำไมผมตั้งวาวล์บ่อยๆ เป็นเพราะว่าตรีเพชรใจดี เขาให้เครื่องใหม่ๆมาอีก 1 เครื่องครับ
อย่าปลงใจเชื่อ เพราะนับถือว่า ท่านสมณะนี้เป็นครูของเรา (มา สมโณ โน ครูติ) การยึดอาจารย์ของตนเองมากไป ก็ไม่ดี ควรทำตาม ทดสอบดู ถ้าผิดพลาดก็ไม่ต้องเชื่อ ถ้าทำแล้วดีขึ้นก็แสดงว่าเชื่อได้

ยินดีที่ได้รู้จักครับ น้าผู้เยี่ยมชม ขอโทษด้วยที่อาจจะทำให้เคือง

ออฟไลน์ TAO4wd

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 08 กันยายน 2010, 12:10:54 »
เช๊คตามระยะคู่มือครับ

เรื่องช่าง  หากศูนย์ไหนดี  เราก็โชคดีไปครับ

***รับอุด  EGR - ตั้งวาล์ว ขันหัวฉีด
***ตัวแทนจำหน่ายติดตั้งกล่อง ECU shop และ SONICBOOM
***จำหน่าย กรองแอร์  กรองอากาศรุ่น กรองปิศาจ 089-9308347  เต๋า เรซช็อป
นิคมอุตสาหกรรมเกตเวย์ซิตี้ 331

ออฟไลน์ dull

• dull
  • *
  • ยินดีที่ได้รู้จักครับคุณ <you/>
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 23 กันยายน 2010, 16:24:02 »
แล้วอย่างนี้จะวางใจ 0 ได้อย่างไรครับ  คงจะเหมือนที่เราไว้วางใจ ไม่ได้ ในตำรวจไทยและระบบความยุติธรรมของเมืองไทยอย่างนั้นหรือครับ

พอดีวันนี้ไปเข้า 0 เช็ค สามหมื่นโล  น้ำมันที่ผมเตรียมไปดันไม่เอาใส่  แต่เอาของ 0 ใส่มาให้  ผมเลยต้องเสีย 2 ต่อ ซื้อน้ำมันเข้าไป  แล้วยังต้องซื้อของ 0 อีก
พอผมเข้าไปสอบถาม กลับกลายเป็นว่า  ผมไม่ด้บอกช่างหรือเปล่า  ทั้งที่หัวกระดาษใบรับรถก็เขียนอยู่ตัวเบ้อเร้อ ว่านำน้ำมันมาเอง
นี้มันครั้งที่สองแล้วนะครับ  ครั้งแรกก็ไม่ว่าอะไร  เอาไว้ใช้ครั้งหน้า  ครั้งนี้เป็นอีกแล้ว
ผมเลยบอกเค้าให้เช็คที่ใบรับรถ  เจอครับก็เขียนอยู่ที่ใบรับรถ  แล้วช่างเค้าก็มาเคลียร์กับผมว่า  เก็บเอาไว้ใช้ตอน 40,000  โล  แล้วจะลดค่าแรงให้ ประมาณ 2,000  กว่าบาท  เพราะต้องช็ค  หลายอย่าง  ทั้งถ่ายน้ำมันเกียร์  ล้างหม้น้ำ  ถ่ายน้ำมันเบรค  สลับล้อ  เปลี่ยนกรองเชื้อเพลิง  และต่างๆนาๆ   @_@
เอ้....แต่ว่าไอ้ 40,000 โลนั้นนะ  รถผมยังอยู่ในประกัน มันก็ต้องฟรีค่าแรงอยู่แล้นี่ครับ    สุดท้ายต้องยอมหิ้วน้ำมันกลับบ้านเป็นรอบที่สอง =_= =_= =_= =_= T_T T_T T_T

ท่านใดเจอแบบผมบ้างครับ T_T =_=
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 กันยายน 2010, 16:26:21 โดย dull »
http://img30.imageshack.us/img30/1509/image12254584.jpg[/img]
ยินดีที่ได้รู้จักครับคุณ ผู้เยี่ยมชม

ออฟไลน์ keow_38

• ขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยคนนะครับ
  • - มือโปร
  • *
  • รักคนใช้ Mu 7 ทุกคน
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 11 ตุลาคม 2010, 09:10:29 »
ขอบคุณครับ..สำหรับข้อมูลที่นำมาบอกกล่าวกันครับ... -__-

ครั้งต่อไปก็ 40,000 เหมือนกันครับ..จะคอยดูชมครับ.. o_o'
สวัสดีครับ ผู้เยี่ยมชม ยินดีที่ได้รู้จักครับ..ผมkeow_38หมายเลข 289  primo Ddi Vgs Turbo 3000 สีขาว(มุก) ครับ..

ออฟไลน์ Boring

• - มือใหม่
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 25 ธันวาคม 2010, 10:37:32 »
รถราคาเป็นล้าน แต่ขี้เกียจไปดูว่าเด็ก ปวช ทำอะไรกับรถเราบ้าง 555555

ออฟไลน์ Tossapol_Mu7

• Mu7 + Nikon D60
  • - มือโปร
  • *
  • **ช่างภาพ Tao**
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 25 ธันวาคม 2010, 11:00:32 »
ง่ะ คราวหน้าผมก็ต้องไปเช็คแล้วซิครับ ตอนนี้ผม 3 หมื่นกว่าโลแล้ว
ผมอ๊อก สมาชิกสมุทรปราการ  คุณผู้เยี่ยมชมล่ะครับ

ออฟไลน์ chaiyu

• - มือโปรกว่า
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 26 ธันวาคม 2010, 18:46:24 »
รถราคาเป็นล้าน แต่ขี้เกียจไปดูว่าเด็ก ปวช ทำอะไรกับรถเราบ้าง 555555
เป็น ไร มาก เปล่า เด็ก ปวช ก็ทำ ........... ท้องได้
มิว เซเว่นคลับ เรานับคุณเป็นเพื่อน   ครับน้า ผู้เยี่ยมชม

จากผมน้าชัยยุ No. 434

ออฟไลน์ pairat paobrak

• *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 27 ธันวาคม 2010, 10:44:15 »
เป็น ไร มาก เปล่า เด็ก ปวช ก็ทำ ........... ท้องได้
สุดยอดครับน้าชัย ผมไม่ได้เรียนมาก็สามารถ ทำท้องได้ครับ อิอิ ขำๆนะ

ออฟไลน์ bababobor

• - มือใหม่
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 21 สิงหาคม 2014, 14:02:01 »
ความเห็นครับ  เรื่องตั้งลิ้น ถ้าโรงงานตั้งมาตอนประกอบเครื่องถูกต้อง  แล้วผู้ใช้งานเปลี่ยนถ่ายน้ำมันหล่อลื่นถูกต้อง สี่หมื่นกิโลเมตร เปิดฝาครอบวาล์วอาจไม่มีตัวไหนต้องตั้งครับ
คิดเล่นๆว่า ถ้าบ่าลิ้นทรุด ก้านลิ้นก็จะยัน คือระยะตั้งลิ้นตรวจแล้วจะชิด  แต่ถ้าลูดเบี้ยวหรือกระเดื่องสึก ระยะที่ต้องปรับตั้งจะห่างออก ดังนั้น ถ้ายังไม่มีการสึกหรอก็จะมีระยะพอรับได้นานอยู่ครับ แต่ถึงระยะแล้วตรวจก็ต้องถือว่าดี ขออภัยทุกท่านที่ทัก ตอบกลับไม่เป็นครับ

ออฟไลน์ ไกรเดช ชาวนา

• - มือใหม่
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 08 มีนาคม 2015, 19:42:07 »
ิยินดีที่รู้จักครับ น้อง Dull No.332 และน้อง Keow_38 No.289 (ขาวมุก) เปลี่ยนน้ำมันเครื่องเพิ่งได้น้องมิวมาไม่กี่วันตรวจสอบจากขนส่งและเช็คเบีื้องต้น และยังไม่ได้เปลี่ยนน้ำมันเครื่องทุกอย่างเลย เพราะยังไม่มีเวลาและต้องใช้เงินอีกหลายอย่างเลยไม่ได้ดูแลเลย ชักเริ่มต้องจัดการเปลี่ยนน้ำมันเคร่ื่องได้แล้วเพราะรถวิ่งอื่้ออยู่เหมือนกัน....ไปก่อนครับ