ผู้เขียน หัวข้อ: ภาพบรรยากาศ โครงการปลูกต้นไม้รอบบ้านพ่อ 17-18 กรกฏาคม 2553  (อ่าน 17530 ครั้ง)

MU7 Club Advertising

ออฟไลน์ Optic

• "ความดีก็เหมือนกางเกงใน ต้องมีติดตัวไว้ แต่ไม่ต้องเอามาโชว์"
  • - คณะกรรมการ/สมาชิกสามัญ
  • - มือโปร
  • *
โครงการปลูกต้นไม้รอบบ้านพ่อ
ตามที่คณะกรรมการอำนวยการจัดงานเฉลิมพระเกียรติพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว เห็นชอบให้มีกิจกรรมเฉลิมพระเกียรติพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว เนื่องในวโรกาสแห่งการบรมราชาภิเษกปีที่ 60 และเฉลิมพระชนมพรรษา สำนักงานปลัดสำนักนายกรัฐมนตรี มีหนังสือ ที่ นร. 0111 / ว.615 ลงวันที่ 25 มกราคม 2553 เรื่องการจัดกิจกรรมเฉลิมพระเกียรติพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว เนื่องในวโรกาสแห่งการบรมราชาภิเษกปีที่ 60 และกระทรวงพลังงานได้กำหนดให้หน่วยงานในสังกัดจัดทำโครงการเฉลิมพระเกียรติฯ ในโอกาสสำคัญยิ่ง ภายใต้หัวข้อ "ลดโลกร้อนถวายพ่อ"

การไฟฟ้าฝ่ายผลิตแห่งประเทศไทย (กฟผ.) ได้ให้ความสำคัญต่อการอนุรักษ์ทรัพยากรธรรมชาติ และสิ่งแวดล้อมมาอย่างต่อเนื่อง ได้จัดทำโครงการปลูกต้นไม้รอบบ้านพ่อ ร่วมเฉลิมพระเกียรติในโอกาสสำคัญยิ่ง และยังเป็นการสนองแนวพระดำริที่ทรงห่วงใยทรัพยากรป่าไม้ และสิ่งแวดล้อม โดย กฟผ. จะดำเนินการฟื้นฟูสภาพพื้นที่ป่าอนุรักษ์เสื่อมโทรม และพื้นที่สาธารณประโยชน์ ด้วยการปลูก และบำรุงรักษาต้นไม้ในจำนวน 3,600 ไร่ บริเวณจังหวัดประจวบคีรีขันธ์

โครงการปลูกต้นไม้รอบบ้านพ่อ ณ อุทยานแห่งชาติแก่งกระจาน บริเวณป่าเต็ง จ.ประจวบขีรีขันธ์ เป็น 1ในพื้นที่ ที่ทางกฟภ. ได้จัดทำโครงการปลูกต้นไม้ ทางสมาชิกมิวคลับฯ บางส่วนที่ว่างเว้นจากภาระกิจก็ได้ไปร่วมกิจกรรมในครั้งนี้ รวมจำนวนทั้งสิ้น 42คน (13คัน)
วันนี้เลยเอาภาพบรรยากาศบางส่วนตั้งแต่จุดนัดหมาย จนถึงภาพกิจกรรมปลูกป่ามาให้ชมครับ ทริปนี้รูปกล้องผมอาจจะน้อยไปนิดนะครับ เพราะเป็นทริปที่ปั้นดินให้เป็นดาวเพื่อสมาชิกที่ซื้อกล้องมาแล้วแต่ยังใช้งานได้ไม่เต็มเลยจัดเทรนไปในตัว ก็ได้บ้างไม่ได้บ้างก็หัดๆกันไป ผมก็จะถ่ายทอดเท่าที่ผมทราบให้ไปเรื่อยๆครับ

ก่อนอื่นก็ต้องขอบคุณพี่อรกับน้าชัยสำหรับอาหารเช้า หมูทอดกับข้าวเหนียวกระติ๊บใหญ่ครับ

พื้นที่โฆษณา

• "ความดีก็เหมือนกางเกงใน ต้องมีติดตัวไว้ แต่ไม่ต้องเอามาโชว์"
  • - มือโปร
  • *
ต้อนรับสมาชิกใหม่ น้าแอ็ด (at12) เดินทางไกลมาจากจันทบุรี

คู่นี้หน้าเก่า แต่วีททุกงาน

น้าแนนไม่ได้ไปด้วยแต่ยังนึกถึงเพื่อนๆสมาชิก กลัวหิวเลยจัดลอดช่องแสนอร่อยมาให้อีก

• - มือโปร
  • *
สมาชิกที่นัดหมายไว้พร้อมแล้วก็ออกเดินทาง...ไปถึงหัวหินเวลาประมาณ 10โมงเช้า

เจ้าถิ่น น้าวัน (มยุรา) ก็รอต้อยรับอยู่ที่ร้านครับ

มาถึงร้านน้าวันต้องถ่ายรูปเป็นหลักฐานหน่อย
เพื่อนๆสมาชิกผ่านไปหัวหินก็แวะทักทายหรือใช้บริการคาร์แคร์ของน้าวันได้นะครับ

• - มือโปร
  • *
เมื่อทักทายกันพอสมควรก็ออกเดินทางกันต่อ
จุดหมายแรก เพลินวาน ครับ

• - มือโปร
  • *
จากนั้นก็ไปทาอาหารกลางวันกันต่อด้วยสวนสนฯครับ
ทริปนี้ต้องฝากตากล้อง 7D กับภาพบรรยากาศแบบละเอียดนะครับ

• - มือโปร
  • *
แวะทะเลพอหอมปากหอมคอก็เดินทางต่อเข้าที่พักครับ ช่วงนี้น้าต้น (เท่ง) กับน้าอ๊อก (Tossapol_Mu7) ก็ตามมาเข้าขบวนด้วย
ทางคณะพักกันที่ บ้านสวนป่าละอูรีสอร์ทครับ หลังจากถึงที่พักก็นั่งคุยนั่งเล่นกันไป
ภาพบรรยากาศช่วงนี้ผมไม่ได้เก็บมาฝากครับ ผมหยิบแต่กล้องคนอื่นมาถ่ายอะนะ
ฝากสมาชิกที่ผมแอบหยิบกล้องมาถ่ายอัพให้ด้วยนะครับ

• - มือโปร
  • *
เช้ามาหลังจากเติมพลังกันเต็มที่แล้ว เพื่อนสมาชิกจากมหาชัยก็ตามมาอีก 1คัน น้าพจน์ (P) และครอบครัวครับ
พร้อมแล้วก็เดินทางเข้าพื้นที่ครับ ป่าเด็ง ห่างจากที่พักประมาณ 10กิโลครับ
จากจุดจอดรถก็เดินเข้าพื้นที่อีกประมาณ 500เมตร

ทาง กฟภ. มีหมวกและน้ำดื่มคอนบริการตลอดครับ

• - มือโปร
  • *
เมื่อฟังความเป็นมาของโครงการและ ขั้นตอนการปลูกจากเจ้าหน้าที่แล้วก็ลุยเลยครับ
ต้นไม้คนละ 5ต้น รวมไปถึงต้นไม้ที่เพื่อนๆฝากกันปลูกก็สำเร็จครับ 42คน คนละ 5ต้น ทางคณะเราปลูกต้นไม้ไปทั้งหมดประมาณ 220ต้นครับ

• - มือโปร
  • *
ขออภัยที่เก็บภาพสมาชิกไม่ครบทุกคนนะครับ
พื้นที่มันกว้างเก็บภาพไม่ทั่วถึงครับ

เมื่อเสร็จกิจกรรม ทางคณะก็เดินทางต่อไปยังน้ำตกป่าละอูครับใกล้ๆแค่ 10กว่ากิโลครับ

วันนี้แค่นี้ก่อนครับ พรุ่งนี้จะมาอัพบรรยากาศที่น้ำตกให้อีกนิดหน่อยครับ

ออฟไลน์ chaiyu

• - มือโปรกว่า
  • *
ขอบคุณครับน้าเอส & กรรมการทุกท่าน   -__-  -__-   -__-   -__-   -__-
และผู้ร่วมทริปนี้ทุกๆคน รวมถึงสมาชิกมิวเซเว่นคลับทุกท่านที่ส่งกำลังใจไปเชียร์

ภาพจากกล้องผมรอหน่อยนะครับ กำลังเลือกอยู่ กดมาจนเต็ม C.F. Food เอ๊ย C.F. (Compact Flash = หน่วยความจำของกล้อง) 500 กว่า ภาพ

กำลังเลือกอยู่ครับ ได้ภาพ สวย ๆ ซัก 5% ของจำนวนภาพที่ถ่ายมาก็นับว่า ประสบผลสำเร็จแล้วครับ กับ DSLR ที่หัดเล่นยังไม่ถึง 2 สัปดาห์

เดี๋ยวก็ Under เดี๋ยวก็ Over   Style Picture ก็เลือกผิด    

I S O  โธ่... ลืมคิด  Shuntter Speed  มาผิดซ้ำ    

มุมมองภาพ ก็ บ๊าน.. บ้าน  White Balance ดูแล้วขำ  

มี 7 D  7 สับสน  โอ๊ย...  เวร...กรรม  

ไม่กล้านำ  ลง กระทู้  กลัว ครูอาย   (แทนลูกศิษย์)  

ป.ล.  
1) DSLR = Digital Single Lens Reflex = กล้อง ระบบดิจิตอล สะท้อนภาพเลนส์เดี่ยว
2) Under = Under Exposure = ภาพที่มีแสงสว่างน้อยเกินไป
3) Over =  Over Expoposure = ภาพที่มีแสงสว่างมากเกินไป
4) Style Picture / Style Picture =การตกแต่งภาพโดยตัวกล้อง หลังจากที่ภาพได้ภาพเซ็นเซอร์แล้ว

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 กรกฎาคม 2010, 13:47:45 โดย chaiyu »
มิว เซเว่นคลับ เรานับคุณเป็นเพื่อน   ครับน้า ผู้เยี่ยมชม

จากผมน้าชัยยุ No. 434

• *
ณ.จุดนัดพบ บริเวณสถานีบริการน้ำมัน เอสโซ ถ.พระราม 2 เลยตลาดสดมหาชัยเมืองใหม่ ผมพร้อมแล้วคร๊าบบ ไปเที่ยวหัวหินกันก่อนนะครับ

พร้อมเหมือนกัน ค่ะ

เวลาผ่านไปไวเหมือนโกหก ถึงหัวหินแล้วครับ ที่นัดหมายที่แรก ที่ทำงาน น้าวันครับ

มิว เซเว่นคลับ เรานับคุณเป็นเพื่อน   ครับน้า ผู้เยี่ยมชม

• *
เมื่อพักพอหายเหนื่อยเจ้าภาพจัดน้ำเย็นๆ มาต้อนรับก็เดินทางไป จุดหมายที่สองครับ ร้านเพลินวาน

• *

ออฟไลน์ tae43me

• ว่าง ๆ ก็แวะไปชมได้นะคร้าบบบ http://tae43me.multiply.com/
  • *
แวะมาชมด้วยความอิจฉาตามประสาคนไม่ได้ไป อิ อิ อิ
 oOo -__- @_@

เส้นทางชีวิตของฉันถึงแม้ว่ามันไม่โรยด้วยกลีบดอกไม้
แต่มันเป็นทางที่ฉันเลือกเดินด้วยหัวใจ

• *

เที่ยวเพลินวานเสร็จ หิวครับ ไปทานก๋วยเตี๋ยว อร่อยๆ กันดีกว่า จำชื่อร้านและเส้นทางไม่ได้ครับขับตามอย่างเดียว อิ อิ

• *

มี้ครับผมขอพิเศษ 2 ชามนะครับ (อยู่เพลินวานพึ่งจะทานหนมจีบ 1 ถาดใหญ่ๆ ซาลาเปาไปสามลูกเองครับ)

พออิ่มแล้วก็ไปต่อกันที่สวนสนครับ

ประกาศจับครับ  oOo oOo oOo

• *

• *

• *

• *