ผู้เขียน หัวข้อ: เกร็ดความรู้วิธีใช้รถอย่างไรประหยัดน้ำมัน  (อ่าน 21825 ครั้ง)

ออฟไลน์ naj

• - สมาชิกสามัญ
  • - มือสมัครเล่น
  • *
Re: เกร็ดความรู้วิธีใช้รถอย่างไรประหยัดน้ำมัน
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 03 กรกฎาคม 2010, 10:57:16 »
ขอไปด้วยคนประหยัดสุด อิ อิ

ตกเครืองอีกแล้วครับพี่น้อง
สวัสดีครับ น้าๆพี่ๆน้องๆ mu 7 club ทุกคน
mu 7    8994  ห้องนั่งเล่น

ออฟไลน์ trong

• มีสติทุกครั้งในการขับขี่
  • *
Re: เกร็ดความรู้วิธีใช้รถอย่างไรประหยัดน้ำมัน
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 23 กรกฎาคม 2010, 22:23:57 »
ไม่รู้ว่าตัวเองขับประหยัดรึป่าว จากดอนเมืองไปกลับร.พ.ศิริราช วิ่งเส้นขู่ขนานมุ่งหน้าไปทางสะพานพระราม7 ใช้นำมันไป 150 บาท เพื่อนๆมักบอกว่าMU7 ประหยัดสุดๆ
ยินดีที่รู้จักทุกคน และขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆค่า.......

ออฟไลน์ mos2008

• - มือใหม่
  • *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 15 ตุลาคม 2010, 07:18:01 »
ขอบคุณที่ให้การต้อนรับ ข้อมูลดี มีประโยชน์ โค-ตรเยี่ยม จากมือใหม่หัดขับมิว7 ออกมาเมื่อวาน 14 ต.ค.53 สีดำ ฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะตัวเอง

ออฟไลน์ tosanarth

• - มือใหม่
  • *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 20 ตุลาคม 2010, 14:20:25 »
สวัดดี สมาชิก mu-7 ที่ให้การตอบรับสมาชิกใหม่คนนี้ ผม tosanarth ครับ เพิ่งออกรถ super platinum รุ่น primo มาได้ 2 เดือนครับ 

ออฟไลน์ hokchai

• - มือใหม่
  • *
  • งดเหล้าเข้าพรรษา
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 13 พฤศจิกายน 2010, 19:05:48 »
ผมขับรถ เติมน้ำมันเต็มถัง วิ่งเกิน 1000 โล ทุกครั้ง ถังจะแดงตอน 920-930 โล อยู่ที่เทคนิคครับ  คือ ตั้งเกจ ระยะ --km/l  แล้วคุณจะวิ่งเท่าไหร่ พอเชนเกียร์5 เหยีบให้ถึง ระยะนั้น เช่น 90 -110 km แล้วเบาคันเร่งช้าๆ ความเร็วไม่ลด แต่ว่า เกจจะลดลง เช่นตอนเร่งอาจจะเป็น 9km/l
จนถึงระยะที่เราต้องการ 90 - 110km พอเราค่อยๆเบาคันเร่ง ความเร็วจะไม่ลด แต่ เกจจะลดลงมาก จนถึง 20-30km/l  ลองดูนะครับ 

ออฟไลน์ jaugust14

• *
  • สมาชิก 702 ยินดีที่ได้รู้จักครับ
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน 2010, 01:41:04 »
ผมอยากรู้ว่า ระหว่าง ค่อย ๆ เร่งขึ้นไป ให้ถึงความเร็วที่ต้องการกับ การเร่งปรู๊ดเดียวให้ถึงระดับที่ต้องการแล้ว ค่อยเลี้ยงคันเร่งแบบไหนจะ ประหยัดกว่ากันครับ มีใครเคยบ้างครับ

ออฟไลน์ peratorn

• - มือใหม่
  • *
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 01 กุมภาพันธ์ 2011, 11:02:17 »
ถ้าติดรถเพื่อนข้างบ้านไปก็ดี นะครับ

สวัสดีคับ ผมก็ศิษย์เก่าพระจอมเกล้าพระนครเหนือคับ TCT 9 RB
ยินดีที่ได้รู้จักคับ
MAN MU-7@PATTANI

ออฟไลน์ peratorn

• - มือใหม่
  • *
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 01 กุมภาพันธ์ 2011, 11:10:19 »
ได้ติดรถคนข้างบ้านไปได้ก็ดีซิครับ หรือให้คนข้างบ้านมาติดรถผมก็ได้ครับ
**บ้านข้าง ๆ ผมเป็นนางเองละคร พอดีเลย o_o'**
ผมอยู่ ปัตตานี คับ ยินดีที่ได้รู้จักคับ
ใช้ Mu7 มาเกือบ 5 ปีแล้ว (รุ่นแรกๆเลย)
แต่ไม่เคยเข้ามาเป็นสมาชิกกลุ่ม Mu7
เพิ่งคุยกับเพื่อนๆ ว่าอยากอุด EGR  เข้ามาหาข้อมูล เลยสมัครสมาชิกซะเลย
พอจะแนะนำได้ไหมคับ ทำยังงัย ดี ขอบคุณค้าบ
MAN MU-7@PATTANI

ออฟไลน์ ecomode

• - มือใหม่
  • *
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 12 กุมภาพันธ์ 2011, 23:52:33 »
เคยสังเกตุกันไหมว่า
มิวเซเว่น
ขับคนเดียว และนั่งกัน 5 คน
เท้านิ่งๆๆ อัตราสิ้นเปลืองน้ำมันจะเท่ากัน แทบไม่แตกต่าง (ย้ำว่า ขึ้นอยู่กับความนิ่งของเท้า)
ผมขับคนเดียว วิ่ง 100 ได้ที่ 14 โลลิตร
ไปกับเพื่อน 5 คน วิ่งต่างจังหวัดเหมือนกัน
ปรากฏว่า อยุ่ที่ 14 โลลิตร เช่นกัน

ออฟไลน์ jittima

• น้องมิวนำสุข
  • - มือใหม่
  • *
  • jittima642
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 17 กุมภาพันธ์ 2011, 22:34:18 »
ไม่รู้เข้าใจถูกไหม มีคนแนะนำ  เปลี่ยนเกียร์เมื่อเร่งเครื่องไม่เกิน 2000 รอบ เกินกว่านี้จะไม่ประหยัด
ท่องเที่ยวไปกับน้องมิว jittima642 -HS6ZTM

ออฟไลน์ Natcha

• 835 จากเมืองใต้ ขอรายงานตัวค่ะ
  • - คณะกรรมการ/สมาชิกสามัญ
  • - มือโปร
  • *
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 27 เมษายน 2011, 01:16:58 »
ต้องเติมลมยางเท่าไหร่ดีคะ
ฝากให้ช่วยอุดหนุน "เชลยรัก โอเอซิส" นามปากกา จันทร์สีมุก ด้วยนะคะ(ซีเอ็ด)

ออฟไลน์ KUTON

• - มือใหม่
  • *
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 13 มิถุนายน 2011, 22:12:24 »

สวัสดีทุกคนครับ ผม KUTON ชุมแพ ขอนแก่น ใช้MU-7 รุ่น Super Titanium  ยินดีที่ได้รู้จักพี่น้อง MU-7 ทุกคนครับ

ออฟไลน์ rungsarit kaewyot

• - มือใหม่
  • *
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 11 กรกฎาคม 2011, 16:39:46 »
สวัสดีครับพี่ ๆ เพื่อน ๆ น้อง ๆ มิวทุกท่านครับ ดีใจมากที่ได้เป็นสมาชิก 
อยากแนะวิธีประหยัดนำ้มันอีกวิธีหนึ่งคือ  ไปไหนให้เมียไปด้วย
 คุณเธอจะจ่ายเองและก็ HAPPY  ด้วย   ว่ามั้ย   จาก  rangsarit

ออฟไลน์ poohjom

• - มืออาชีพ
  • *
  • poohjom อยากโดนจับ อิอิ
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 08 สิงหาคม 2011, 08:38:34 »
แต่ละข้อนี้น่าสนที่เดียวเลยครับต้องนำไปปฎิบัติ
อิอิ น้าๆแต่ละท่านช้ำชองกันทั้งนั้นเนอะๆๆหลบหลีกเป็นเยี่ยม ฮ่าาาาาาาาา
ระยะปลอดภัยครับน้าๆๆๆ
ภูมิครับ ซ.ราม118 ครับ ยินดีต้อนรับทุกท่านครับ  No.915

ออฟไลน์ nongjenny

• *
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 05 เมษายน 2012, 20:59:42 »
ห้ามถะเล๋และถะไหล  ให้คิดอยู่เสมอว่าลูกเมียรอกินข้าวเญ็นอยู่บ้าน
งานหนักไม่เคยฆ่าคน

ออฟไลน์ JoJo

• - มือโปรกว่า
  • *
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 05 เมษายน 2012, 21:27:22 »
ห้ามถะเล๋และถะไหล  ให้คิดอยู่เสมอว่าลูกเมียรอกินข้าวเญ็นอยู่บ้าน

o_o' กด Like เลย ครับ  -__-
ดีจร้า คุณผู้เยี่ยมชม
"อายุวัณโณ สุขัง พลัง"

ออฟไลน์ Chonprasit

• Carpe Diem
  • - มือใหม่
  • *
  • อยากเป็นผู้รู้ ต้องถาม
    • CPS - ชลประสิทธิ์ หม้อน้ำ ออยล์คูลเลอร์ อินเตอร์คูลเลอร์
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: 05 เมษายน 2012, 23:46:11 »
6.ไม่เร่งเครื่องตอนเกียร์ว่าง หรือที่เรียกว่า เบิ้ลเครื่องยนต์ เพราะการกระทำดังกล่าว 10 ครั้ง สูญเสียน้ำมันถึง 50 ซีซี ช่วยให้รถวิ่งไปได้ตั้ง 350 เมตร 

ข้อนี้โดนมากๆครับ ทำเป็นประจำเลย

ขอบคุณมากครับสำหรับความรู้ดีๆ
ผมธวัช เด็กชล ยินดีทีได้รู้จักครับ คุณผู้เยี่ยมชม
Seize The Day
ทำวันนี้ให้ดีที่สุด เพื่อวันพรุ่งนี้ที่ดีกว่า
http://www.ccrthailand.com
ชลประสิทธิ์ กรุ๊ป ผลิต ซ่อม หม้อน้ำ ออยล์คูลเลอร์ อินเตอร์คูลเลอร์

ออฟไลน์ ปัณณพัฒน์ แสงภวิศสิน

• - มือใหม่
  • *
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: 02 พฤษภาคม 2012, 08:11:05 »
ผมเปิดร้านสปาชื่อ. บ้่านไม้สปา  คับ. ถ้าเพื่อนๆอยากพักผ่อน เรียนเเชิญคับ. อยู่บริเวณย่านเตาปูนแมนชั่นคับ. ลด50%คับสำหรับเพื่อนๆมิว7ทุกท่านคับ

ออฟไลน์ tuksat

• - มือใหม่
  • *
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: 29 พฤษภาคม 2012, 18:10:18 »
ยินดีที่ได้รู้จักทุกท่านคับ

ออฟไลน์ LAF

• - มือใหม่
  • *
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: 17 กรกฎาคม 2012, 13:14:24 »
สวัสดีครับ พี่ๆ เพื่อนๆ น้องๆ ทุกท่าน  เพิ่งเป็นสมาชิกใหม่ Mu7 ครับ   ขอฝากเนื้อ ฝากตัว mu7 club ด้วยนะครับ