ผู้เขียน หัวข้อ: มีปัญหา เวลารถวิ่งแล้วมีเสียงดัง จี๊ดๆๆๆๆๆ ครับ  (อ่าน 7481 ครั้ง)

MU7 Club Advertising

ออฟไลน์ krissada

• - มือใหม่
  • *
ไม่ทราบว่ามีใครเคยเจอปัญหา เวลาที่รถวิ่งแล้วมีเสียงดัง จี๊ดๆๆๆๆๆ  แต่ตอนเบรค ไม่มีเสียง บ้างหรือเปล่าครับ

มันเหมือนกับว่าเป็นเสียงเหล็กมันเสียดสีกัน

ระยะทางที่วิ่ง ถ้ามีการเบรคบ่อย ๆ มันจะมีเสียงเร็วกว่า ระยะทางวิ่งที่ไม่ค่อยได้ใช้เบรค

ผมจึงมั่นใจว่าน่าจะเกี่ยวกับระบบเบรค

ผมให้ที่ร้านที่เปลี่ยนผ้าเบรค(Auto  serv)ดู ปรากฎว่ามีผงเหล็กติดอยู่กับร่องผ้าเบรคหน้า

เขาเลยลบขอบผ้าเบรคให้ เพราะคิดว่าน่าจะเสียดสีกับขอบจานเเบรค แต่ก็ยังมีเสียงดังอยู่

ผมเปลี่ยนผ้าเบรค หน้า- หลัง bendix เมื่อเดือน มค.53 ไม่รู้จะเกี่ยวกันหรือเปล่ากับเสียงที่เกิดขึ้น

เพื่อน ๆ ช่วยวิเคราะห์ หรือใครเคยมีปัญหานี้ ช่วยตอบด้วยครับ

พื้นที่โฆษณา

• - มือใหม่
  • *
Re: มีปัญหา เวลารถวิ่งแล้วมีเสียงดัง จี๊ดๆๆๆๆๆ ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 18 มิถุนายน 2010, 11:06:21 »
ผมใช้ activo ปี2007 ครับ ไม่ได้ดัดแปลงอะไร เพิ่งเปลี่ยน โช๊คและเบรคเนี่ยแหละครับ

ออฟไลน์ chaiyu

• - คณะกรรมการ/สมาชิกสามัญ
  • - มือโปรกว่า
  • *
Re: มีปัญหา เวลารถวิ่งแล้วมีเสียงดัง จี๊ดๆๆๆๆๆ ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 18 มิถุนายน 2010, 11:33:11 »
 oOo เลี้ยงจิ้งหรีดไว้ในรถหรือเปล่าครับ ล้อเล่ง  oOo oOo oOo

รอให้ผู้มีความรู้มาตอบนะครับ ผมมีแต่ความฮา   o_o' o_o'

มิว เซเว่นคลับ เรานับคุณเป็นเพื่อน   ครับน้า ผู้เยี่ยมชม

จากผมน้าชัยยุ No. 434

ออฟไลน์ tae43me

• ว่าง ๆ ก็แวะไปชมได้นะคร้าบบบ http://tae43me.multiply.com/
  • - มือโปรกว่า
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 18 มิถุนายน 2010, 12:19:00 »
ไม่ทราบว่ามีใครเคยเจอปัญหา เวลาที่รถวิ่งแล้วมีเสียงดัง จี๊ดๆๆๆๆๆ  แต่ตอนเบรค ไม่มีเสียง บ้างหรือเปล่าครับ

มันเหมือนกับว่าเป็นเสียงเหล็กมันเสียดสีกัน

ระยะทางที่วิ่ง ถ้ามีการเบรคบ่อย ๆ มันจะมีเสียงเร็วกว่า ระยะทางวิ่งที่ไม่ค่อยได้ใช้เบรค

ผมจึงมั่นใจว่าน่าจะเกี่ยวกับระบบเบรค

ผมให้ที่ร้านที่เปลี่ยนผ้าเบรค(Auto  serv)ดู ปรากฎว่ามีผงเหล็กติดอยู่กับร่องผ้าเบรคหน้า

เขาเลยลบขอบผ้าเบรคให้ เพราะคิดว่าน่าจะเสียดสีกับขอบจานเเบรค แต่ก็ยังมีเสียงดังอยู่

ผมเปลี่ยนผ้าเบรค หน้า- หลัง bendix เมื่อเดือน มค.53 ไม่รู้จะเกี่ยวกันหรือเปล่ากับเสียงที่เกิดขึ้น

เพื่อน ๆ ช่วยวิเคราะห์ หรือใครเคยมีปัญหานี้ ช่วยตอบด้วยครับ

โดยมากที่ไปเปลี่ยนผ้า เบรค ที่ไม่ใช้อะไหล่ศูนย์ ผ้าเบรคจะมีส่วนผสมของโลหะมากกว่าของศูนย์ครับ
จะมีผลดีกับการเบรคในลักษณะที่เบรคบ่อย ๆ แรง ๆ เพราะผ้าเบรคจะทนความร้อนได้มากกว่า
แต่ผลที่ตามมาก็เสียงครับเพราะเนื้อผ้าเบรคจะค่อนข้างแข็งกว่าของติดรถ โดยมากจะกินจานเดิมด้วยครับ
เพราะความแข็งของผ้าเบรค
 oOo -__- @_@

เส้นทางชีวิตของฉันถึงแม้ว่ามันไม่โรยด้วยกลีบดอกไม้
แต่มันเป็นทางที่ฉันเลือกเดินด้วยหัวใจ

ออฟไลน์ Optic

• "ความดีก็เหมือนกางเกงใน ต้องมีติดตัวไว้ แต่ไม่ต้องเอามาโชว์"
  • - มือโปร
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 18 มิถุนายน 2010, 13:10:26 »
ไม่แน่ใจว่าปัญหาเดียวกับผมหรือเปล่านะครับ ผมใช้ Activo Gold ครับ
ที่ผมเจอก็เป็นเสียงแบบนี้แหล่ะครับ เสียงจะไม่ดังตลอด แต่ขับไปก็รำคาญสุดๆ ศูนย์แรก ล้างระบบเบรคให้ ขับออกมาเสียงยังดังไม่หาย
สุดท้ายขับเข้าตรีเพชร ทางหัวหน้าช่างขึ้นมานั่งลองพร้อมกัน วิ่งไปได้นิดเดียวดัง สรุปว่าดังมาจากซีลเพลาขับหน้าครับ
ช่างจัดการล่อลื่นซีลเพลาขับหน้าให้ พอไปลองรอบที่ 2หายเลยครับเสียงไม่ดังหล่ะ

ปล. อาการนี้ผมโดนไป 2รอบแล้ว จะมีอาการเสียงดังหลังจากลุยน้ำลึกๆ ไม่ก็เจอโคลนครับ

ออฟไลน์ chilipaper989

• No510
  • - มืออาชีพ
  • *
    • facebook.com/paully.paulla
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 18 มิถุนายน 2010, 14:09:18 »
ของผมก็ดังครับ เด๋วรูกูรูมาตอบ

หวัดดีครับน้าๆ ผมปอลนะครับ อยู่แถว วุฒากาศ ท่าพระ
รถมิวสีเทา เทา No.510   facebook.com/paully.paulla

• - มือใหม่
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 18 มิถุนายน 2010, 14:33:59 »
เอ หรือว่าสาเหตุมันคือ ซีลเพลาขับหน้า อย่างที่คุณ optic ว่าไว้ครับ สงสัยต้องให้ศูนย์ดูให้ซะแล้ว

ขอบคุณทุกท่านที่ช่วยครับ ถ้าท่านอื่นมีอะไรเสริมก็ช่วยกันนะครับ จะได้มีแนวทางไปบอกทางศูนย์

• - มือใหม่
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 26 มิถุนายน 2010, 15:08:40 »
วันนี้ไปแก้ปัญหานี้ที่ ตรีเพชรแล้วครับ เป็นที่ซีลเพลาหน้า จริง ด้วย
เสียงที่ได้ยินบางครั้งถ้าข้บถนนโล่ง ๆ จะไม่ค่อยได้ยิน แต่ถ้าขับที่ ถนนที่มีเกาะกลาง หรือมีที่ขอบกั้น เช่น วิภาวดี จะได้ยินชัดครับ
จะเริ่มมีเสียง เมื่อความเร็ว สัก 30 กม/ชม ขึ้นไปครับ

ออฟไลน์ Tossapol_Mu7

• Mu7 + Nikon D60
  • - มือโปร
  • *
  • **ช่างภาพ Tao**
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 26 มิถุนายน 2010, 15:52:41 »
ดีใจด้วยครับ หมดปัญหากวนใจซะที  @_@
ได้ความรู้ให้เพื่อน ๆ อีกต่างหาก -__-
ผมอ๊อก สมาชิกสมุทรปราการ  คุณผู้เยี่ยมชมล่ะครับ

ออฟไลน์ หะ โหน่ง มาแว้ว

• - สมาชิกสามัญ
  • - มือโปร
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 27 มิถุนายน 2010, 07:09:27 »
ของผมขับ 2 (ไม่มีเพลาหน้า) เเต่มาขอความรู้เพิ่มเติม ขอบคุณครับ  -__-
ผมหมอเต๊ะคร๊าบ  บ้านอยู่ ซอยมิสทีน ถนนรามคำแหง

ยินดีที่ได้รู้จักทุกท่านนะครับ -- --"

ออฟไลน์ นพรัตน์

• - มือใหม่
  • *
ของผมเปลี่ยนแล้วก็ไม่หายครับ