ผู้เขียน หัวข้อ: ขับรถแล้ว “พวงมาลัยสั่น“ ควรทำอย่างไร  (อ่าน 12366 ครั้ง)

ออฟไลน์ Thepoll

• ยินดีทีได้รู้จักทุกๆคนครับ
  • - สมาชิกสามัญ
  • - มือใหม่
  • *
    • NARET Enterprise Co.,LTD
Re: ขับรถแล้ว “พวงมาลัยสั่น“ ควรทำอย่างไร
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 27 สิงหาคม 2013, 19:04:55 »
ขอบคุณสำหรับความรู้ดีๆครับ
สวัสดีครับ ผมเต้ยครับ  MU7CLUB#1210 ACTIVO ชง 3818 อยู่ปากเกร็ด นนทบุรีครับ  ยินดีที่ได้รู้จักนะครับ เจอกันทักทายกันได้นะครับ

ออฟไลน์ chaichit

• - มือใหม่
  • *
Re: ขับรถแล้ว “พวงมาลัยสั่น“ ควรทำอย่างไร
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 19 ธันวาคม 2013, 20:30:26 »
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ bababobor

• - มือใหม่
  • *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 02 กรกฎาคม 2014, 14:48:54 »
ขอแสดงความเห็นครับ  พวงมาลัยสั่น ควรทำอย่างไร  ต้องลองดูสาเหตุก่อนครับ
1  ยางชำรุด ไม่กลม ถ่วงไม่ได้ศูนย์ เนื่องจากเมื่อรถวิ่ง ที่ความเร็วสูงขึ้น จะเกิดแรงเหวี่ยงที่ล้อยางทำให้เกิดการเต้นและแกว่ง ผลกระเทือนไปถึงพวงมาลัยได้ อาการนี้ถ้าวิ่งรถช้าๆไม่รู้สึกว่าพวงมาลัยสั่น บางคนแค่ปะยางเองครับ สั่นแล้ว
2บรรดาลูกหมาก ลูกปืน ถ้าหลวมมากๆก็จะมีอาการสั่น แต่จะเกิดตอนวิ่งไม่เร็วในที่ขรุขระ วิ่งทางเรียบไม่ค่อยสั่น
3 เคยเจอมาว่าขันนอตล้อไม่แน่นก็สั่นได้
4 โชคอัพเสีย  อันนี้จริงๆดูง่ายครับ สังเกตุหน้ายาง ถ้าสึกแบบเป็นแถบสะบัด ก็เสียครับ
ความเห็นว่าพวงมาลัยสั่นต้องทำย่างไร ควรซ่อมอย่างเร็วที่สุดครับ อย่าฝืนขับ

ออฟไลน์ noom09

• - มือใหม่
  • *
  • noom09
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 16 กรกฎาคม 2014, 11:44:40 »
รถผม ให้ช่างดูเค้าบอกว่ายางจะเสือมแล้ว เลยใช้วิธีสลับล้อหลังมาไว้หน้าแทน แล้วถ่วงล้อ วิ่งได้ครับ แต่ถ้าเกิน 120 จะเริ่มสั่นครับ
แก้ไขถูกวิธีหรือเปล่าครับ
MU-7 2008

ออฟไลน์ ไอ!!คุก ๆ

• ถ้าผมทำผิด ยกโทษให้ด้วยนะ
  • - คณะกรรมการ/สมาชิกสามัญ
  • - มือโปรกว่า
  • *
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 16 กรกฎาคม 2014, 13:47:08 »
พึ่งเห็นกระทู้ กะจะแซว ป้ายแดงซะหน่อย พวงมาลัยสั่น ต้อง จับแน่นๆ
ฝันแล้วต้องทำ