ผู้เขียน หัวข้อ: โดนกันโครงไปอีก 3500  (อ่าน 12925 ครั้ง)

MU7 Club Advertising

ออฟไลน์ TUM_REVO

• ตั้ม Limited RC Club
  • - สมาชิกสามัญ
  • - มือสมัครเล่น
  • *
  • ผมตั้มครับ ID.490....เจอกันปาดหน้าได้เลย..อิอิ
โดนกันโครงไปอีก 3500
« เมื่อ: 01 มิถุนายน 2010, 21:05:01 »
ตามรูปครับ  ร้านเม้งเฮดเดอร์  บางนาตราด กม.25 หน้าบ้านผมเอง อิอิ ออกจากร้านมาลองของเลย...U เทิร์นแรง  oOo ของเค้าดีจริงๆ
รถแถบคว่ำเข้าแรงไปหน่อย....ลึมไปว่ารถเราหนักหลัง...อิอิ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 มิถุนายน 2010, 21:11:05 โดย TUM_REVO »

พื้นที่โฆษณา

ออฟไลน์ Apichart

• ชาติ No.466 ครับ
  • *
Re: โดนกันโครงไปอีก 3500
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 01 มิถุนายน 2010, 21:24:42 »
ขออนุญาตสอบถามเป็นความรู้น่ะครับว่าความแตกต่างของใส่กับไม่ใส่กันโคลง
มีประโยชน์เฉพาะช่วงเข้าโค้ง หรือว่าช่วยได้ตลอดครับผม
กรณีใส่กันโคลงกับการโหลดเตี้ยลง ให้ผลเหมือนกันหรือเปล่าครับ -__-
555 พอพูดถึงการโหลดเตี้ย ก็นึกอยากเห็น MU7 โหลดซะแล้ว มีน้าๆท่านใดเคยเห็นบ้างหรือไม่ครับ อยากเห็นอ่ะ o_o'
ทุกอย่างจะเป็นไปได้อย่างไร ถ้าไม่ได้ลงมือทำ

ออฟไลน์ wudh325

• - มือใหม่
  • *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 02 มิถุนายน 2010, 17:29:04 »
ผมก็ไปติดของเม้งมาแต่ทำไมได้เป็นสีฟ้าหว่า แล้วสีแดงกับสีฟ้ามันต่างกันยังไงคับมีใครรู้บ้างครับ

ออฟไลน์ sathabho

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 02 มิถุนายน 2010, 20:40:12 »
ลองเข้าไปค้นในกระทู้ D max club ครับ เขาว่าสีแดงดีกว่าครับ ความหนึมจะมาพร้อมกับความกระด้าง ความนุ่มนวลลดลงครับ นี่อ่านมาน่ะครับ ถ้าไปติดที่เม้งก็แล้วแต่โชคครับ บางสาขาก็ดี บางสาขาก็สุด ๆ เลยครับ ผู้รู้เคยเล่าให้ฟังว่ากันโคลงถ้าจะดีต้องเหล็กตรง ๆ ครับ โค้งงอให้น้อย และต้องมีการดูค่า K ที่ต้องเข้ากับโช๊คด้วยอะไรนี่แหละครับ หากติดแล้วดีไม่ดีอาจคว่ำได้ถ้าเข้าโค้งแรง  เขาว่าน่ะครับ  หาช่างทำโช๊คปรับแต่งเก่ง ๆ ก็ได้ครับ ไม่จำเป็นต้องแพง หรอก  4 ต้น 6000 เศษก็มีครับ แต่งแล้วลองขับดู พอใจหรือไม่แล้วให้เขาแต่งให้ครับ  (นี่เขาว่าน่ะครับ)

ขอบคุณครับ 

• *
  • ผมตั้มครับ ID.490....เจอกันปาดหน้าได้เลย..อิอิ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 02 มิถุนายน 2010, 21:57:22 »
ผมว่านะครับ ต่างคนต่างชอบมากว่า..ผมว่านะครับใส่แล้วมันดีครับในเรื่องเข้าโค้งไม่แรงมากจะรู้สึกท้ายจะไม่เหวี่ยงมากและถนนที่พื้นไม่
เท่ากันจะซับแรงบิดของช่วงล่าง(จากถนนที่ผมวิ่งอยู่ทุกวันนะครับ)รู้สึกได้เลยว่าดีขึ้นมากแล้วแต่คนชอบครับ...
ผมชอบช่วงล่างแบบนี้มากกว่า
1.โช๊ก 4 ตัว
2.กันโครงแดง (ค่าKจะมากกว่าตัวฟ้า)
3.ล้อยาง 265/17

ปล. อาจจะแข็งบางครั้งที่ถนนไม่เรียบ..ไปกัน7คน โอ...จบเลยครับอาการดีกว่าโช๊ก 4 ตัวไม่มีกันโค้งนะครับ(นั่ง6-7คนนะครับ)จะรู้สึก
      ตอนนี้แหละ 2-3คนไม่รู้สึกว่าช่วงล่างเปลี่ยนไปไม่มาก...

ออฟไลน์ chilipaper989

• No510
  • - คณะกรรมการ/สมาชิกสามัญ
  • - มืออาชีพ
  • *
    • facebook.com/paully.paulla
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 03 มิถุนายน 2010, 12:17:37 »
ของผมก็ไปติดมาครับ พระราม3 ครั้งแรกติดสีฟ้า**แต่**มีแต่ครับ
หลังจากเปลี่ยนโช๊ค กับโตงเตงมารถก็สูงกว่าแสตนดาสหลังจากนั้นก็ไปใส่กันโคลง
ความคิดว่าอยากสูงอีกเลยไปใส่ชุดยกปีกนกเพิ่ม
หลังจากนั้นพอไปถึงร้านAuto4WD ยกรถขึ้นก็เห็นทันทีเลยว่ากันโคลงที่ติดมาแบบว่าขาที่ยึดกันโคลงมันสั้นไปมันเลยรั้งกันโคลงให้ผิดตำแหน่ง(โดยผมเห็นว่าเป็นอย่างนี้ตั้งแต่ติดตั้งที่พระราม3แล้ว แต่โดยผมไม่รู้ว่าระดับปกติมันเป็นอย่างไร) ช่างที่ร้านAuto4WDยังบอกเลยว่ากันโคลงมันรั้ง หลังจากนั้นผมก็ได้กลับมาที่ร้านพระราม3อีก มาบอกทางร้าน ยังดีที่ทางร้านเปลี่ยนขายึดให้ยาวกว่าเดิมรวมทั้งตัวกันโคลงเองด้วยเป็นสีฟ้า *ฟรี* ยังดีที่มีความรับผิดชอบ คนที่ร้านที่คอยดูช่างเองยังบอกเลยว่าขายึดมันสั้นไปเขายังรู้เลย แล้วทำไมช่างที่ติดตั้งตอนแรกจะไม่รู้ เป็นช่างที่ไร้จรรยาบัญจริงๆ สักแต่ว่าจะทำๆให้เสร็จ ไม่ให้คำปรึกษา
โดยผมมองว่าตัวช่างเองก็เป็นปัญหา ในเมื่อตอนแรกติดตั้งไปแล้วรู้ว่าตำแหน่งขามันสั้นไปมันรั้งก็ยังติดให้อีกจนลูกค้าไปใช้งาน ผมใช้งานมาเป็นเกือบอาทิตย์ถึงจะรู้ ดีนะที่ผมไปเข้าอีกร้านแล้วเขาบอกมาไม่รั้งความปลอดภัยของคนและรถไม่รูจะเป็นยังไง

หวัดดีครับน้าๆ ผมปอลนะครับ อยู่แถว วุฒากาศ ท่าพระ
รถมิวสีเทา เทา No.510   facebook.com/paully.paulla

ออฟไลน์ noppasit

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 03 มิถุนายน 2010, 12:41:05 »
ของผมก็ไปติดมาครับ พระราม3 ครั้งแรกติดสีฟ้า**แต่**มีแต่ครับ
หลังจากเปลี่ยนโช๊ค กับโตงเตงมารถก็สูงกว่าแสตนดาสหลังจากนั้นก็ไปใส่กันโคลง
ความคิดว่าอยากสูงอีกเลยไปใส่ชุดยกปีกนกเพิ่ม
หลังจากนั้นพอไปถึงร้านAuto4WD ยกรถขึ้นก็เห็นทันทีเลยว่ากันโคลงที่ติดมาแบบว่าขาที่ยึดกันโคลงมันสั้นไปมันเลยรั้งกันโคลงให้ผิดตำแหน่ง(โดยผมเห็นว่าเป็นอย่างนี้ตั้งแต่ติดตั้งที่พระราม3แล้ว แต่โดยผมไม่รู้ว่าระดับปกติมันเป็นอย่างไร) ช่างที่ร้านAuto4WDยังบอกเลยว่ากันโคลงมันรั้ง หลังจากนั้นผมก็ได้กลับมาที่ร้านพระราม3อีก มาบอกทางร้าน ยังดีที่ทางร้านเปลี่ยนขายึดให้ยาวกว่าเดิมรวมทั้งตัวกันโคลงเองด้วยเป็นสีฟ้า *ฟรี* ยังดีที่มีความรับผิดชอบ คนที่ร้านที่คอยดูช่างเองยังบอกเลยว่าขายึดมันสั้นไปเขายังรู้เลย แล้วทำไมช่างที่ติดตั้งตอนแรกจะไม่รู้ เป็นช่างที่ไร้จรรยาบัญจริงๆ สักแต่ว่าจะทำๆให้เสร็จ ไม่ให้คำปรึกษา
โดยผมมองว่าตัวช่างเองก็เป็นปัญหา ในเมื่อตอนแรกติดตั้งไปแล้วรู้ว่าตำแหน่งขามันสั้นไปมันรั้งก็ยังติดให้อีกจนลูกค้าไปใช้งาน ผมใช้งานมาเป็นเกือบอาทิตย์ถึงจะรู้ ดีนะที่ผมไปเข้าอีกร้านแล้วเขาบอกมาไม่รั้งความปลอดภัยของคนและรถไม่รูจะเป็นยังไง
oOo  ของผมเองก็ติดมาเป็นปีแล้วครับร้านเดียวกัน ของผมก็น่าจะสั่นเหมือนกันครับสำหรับขายึดกันโคลง ของผมก็เป็นสีฟ้าแต่ผมให้ร้านเค้าพ่นสีดำให้ใหม่ครับ เห็นที่ต้องไปให้ร้านเค้าดู
   ให้แล้วครับว่าผิด spec หรือเปล่า   -__-  ขอบคุณครับสำหรับข้อมูลดี -__-

• - มือใหม่
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 03 มิถุนายน 2010, 12:42:41 »
คุณ chilipaper989 แล้วเราจะดูยังไงคับว่ามันรั้ง (แล้วปัจจุบันนี้ใส่เป็นตัวสีอะไรอยู่ครับ)

ออฟไลน์ sirichai phongpinij

• - มือใหม่
  • *
Re: กันโครง
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 03 มิถุนายน 2010, 15:32:21 »
sirichai4543 ได้ข้อมูลจากระยอง สีแดงราคาที่นั่น3800 เช็คในเว็ป ถ้าเป็นของ APACHE สีฟ้าราคา 4800 สีขาว ดีสุดราคา5800 ผมเช็คไปที่ศรีราชากิจการยาง สีขาวราคา4800 เลยไปติมาเลยถือโอกาสเปลี่ยนยางเป็น BF GOODRICH ALL TERROIN แบบดอกเรียบ อาการโยกเยกหายไปเข้าโค้ง 80-100 ตูดไม่เหวี่ยงแต่มีอาการพวงมาลัยเบาขึ้นมากที่ความเร็ว 80-100 ธรรมดายางเก่าจะหนักแน่นวันนั้นออกจากด่านทับช้างลองกด140 มีMU-7 PRIMOแซงแบบไม่รอเราเลยน่าจะมีถึง160-180แจ๊วจริง 14052010168.jpg

ออฟไลน์ songwut

• No.133
  • *
  • โร....ครับพ้ม .
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 03 มิถุนายน 2010, 17:13:15 »
ของผมใส่ของเม้งเหมือนกัน..สีฟ้าเเต่ตอนนี้ถอดทิ้งอยู่บ้าน.. เปลี่ยนโช้คใหม่ดีกว่า.. (ใส่เเล้วมันกระด้าง..บางท่านอาจจะชอบ)
ใครต้องการ 081-9949160
 [img]http://img257.imageshack.us/img257/4466/cargpsnavstar.jpg No.133   สวัสดีครับ........

• No510
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 03 มิถุนายน 2010, 19:03:40 »
คุณ chilipaper989 แล้วเราจะดูยังไงคับว่ามันรั้ง (แล้วปัจจุบันนี้ใส่เป็นตัวสีอะไรอยู่ครับ)
ตอนนี้ใส่สีแดงอยู่  ส่วนขายึดมันจะมีตัวสั้นกับตัวยาวอ่ะครับ เด๋วจะถ่ายรูปมาให้ดูนะครับ

หวัดดีครับน้าๆ ผมปอลนะครับ อยู่แถว วุฒากาศ ท่าพระ
รถมิวสีเทา เทา No.510   facebook.com/paully.paulla

• No510
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 03 มิถุนายน 2010, 19:05:28 »
ของผมใส่ของเม้งเหมือนกัน..สีฟ้าเเต่ตอนนี้ถอดทิ้งอยู่บ้าน.. เปลี่ยนโช้คใหม่ดีกว่า.. (ใส่เเล้วมันกระด้าง..บางท่านอาจจะชอบ)
ใครต้องการ 081-9949160

เห็นด้วยครับใส่แล้วกระด้าง แต่ก็อีกแหละครับแล้วแต่คนชอบ*อยู่ที่ความสบายใจด้วย ไม่รูว่าหลอกตัวเองป่าวหว่า อิอิ* แต่ถ้ารถสูงก็ใส่ซะหน่อยเพื่อความสบายใจ

• - มือใหม่
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 04 มิถุนายน 2010, 15:03:43 »
รถผมซัดโปรคอม mx6 และกันโครงทั้งคู่เลย กระเป๋าแฟบกันไป

ออฟไลน์ nittaya

• *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 04 มิถุนายน 2010, 21:02:59 »
อันนี้ส่วนตัวนะถ้าใช้ประจำขับไม่เกิน140แล้วเลี้ยงระยะห่างๆตูดชาวบ้านไว้ก็สาบายใจได้แต่ถ้าชอบความเร้าสะใจปาดซ้ายปาดขวาจี้ตูดแล้วตบก็ต้องไปเพิ่มซ๊ะหน่อย(สรุปคือพวกชอบซิ่ง)แต่ถ้าใช้แบบครอบครัวตัวมิวเดิมๆดีที่สุดดดดดดดดดดดด
ยินดีที่ได้รู้จักทุกๆท่านครับ
ชื่อ  ต้อม  ปราจีน  #497 ครับผม

• No510
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 08 มิถุนายน 2010, 14:15:25 »

ถ้าดูจากรูปลองนึกๆตามนะครับตำแหน่งปกติของกันโคลงตัวกันโคลงนะต้องขนานเป็นแนวตรงกับพื้น แต่ถ้าขายึดสั้นไปมันจะก็จะรั้งตัวกันโคลงขึ้นไป
ทำให้เกิดการรั้งของกันโคลงครับ

อันนี้ขายึดเปลี่ยนมาใหม่ยาวกว่าเดิม

• - มือใหม่
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 08 มิถุนายน 2010, 20:56:13 »
ขอบคุณเรื่องรูปครับดูแล้วเคลียร์เลยครับ แล้วตัวโตงเตง (เรียกถูกรึป่าว) ที่อยู่ตรงหูแหนบนี่ใส่แล้วมันเป็นยังไงบ้างครับและมีผลกับความสูงของรถรึไม่ครับ อยากทราบค่าเสียหายด้วยครับ

• No510
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 08 มิถุนายน 2010, 21:29:03 »
ขอบคุณเรื่องรูปครับดูแล้วเคลียร์เลยครับ แล้วตัวโตงเตง (เรียกถูกรึป่าว) ที่อยู่ตรงหูแหนบนี่ใส่แล้วมันเป็นยังไงบ้างครับและมีผลกับความสูงของรถรึไม่ครับ อยากทราบค่าเสียหายด้วยครับ

โตงเตงเดิมยาวประมาณ2นิ้ว

เปรียบเทียบกันให้เห็นจะๆ ของใหม่ยาวประมาณ6นิ้วครับ การเปลี่ยนโตงเตงยาวเป็นการทำให้รถสูงขึ้นแบบประหยัดครับ
จากที่ศึกษามาโตงเตงยาวควรจะใส่กับรถที่มีแหนบใต้เพลา ถ้าเอาไปใส่รถที่มีแหนบเทรินเพลาจะทำให้ท้ายเกว่งได้ครับ(ราคาจำไม่ได้ครับ)

ใส่บู๊ชยูรีเทนเข้าไปอีก ข้อดีเหนียว หนึบ นุ่มและเพื่อความทนทานดีกว่าบู๊ทยางของเดิมไม่สึกหรอง่าย(ข้อมูลที่หามาได้-เหนียวกว่าเดิม 6 เท่า ทนทานกว่าเดิม 10 เท่า) ของผมใช้ของ IRONMAN (ราคาจำไม่ได้ครับ)

เสร็จครับ

• - มือใหม่
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 09 มิถุนายน 2010, 17:37:58 »
โห ชัดเจนมาก ๆ ครับ ขอบคุณนะครับที่กรุณาลงรูปและรายละเอียดให้ทราบ

• *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 09 มิถุนายน 2010, 19:11:40 »
งั่นผมจะเป็น โตงเตงก็จะต้องต่อขากันโครงอีกใช่ปะครับน้า...

• No510
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 09 มิถุนายน 2010, 20:45:17 »
งั่นผมจะเป็น โตงเตงก็จะต้องต่อขากันโครงอีกใช่ปะครับน้า...

ถ้าใส่โตงเตงแล้วไม่จำเป็นต้องใส่กันโคลงครับถ้าท้ายไม่โคลง
ปล.ถ้าใส่โตงเตงยาวต้องดูความยาวช็อคอัพหล้งด้วยครับถ้ายาวไม่พอต้องเปลี่ยน ส่วนด้านหน้าก็ต้องใส่ก้อนดรอปเพลาครับ