ผู้เขียน หัวข้อ: ระวัง! ขับรถลุยฝน ฉบับท่านเอก  (อ่าน 16165 ครั้ง)

MU7 Club Advertising

ออฟไลน์ HERTZ

• 008 มาแว้วววว !!
  • - สมาชิกสามัญ
  • - มือโปร
  • *
ระวัง! ขับรถลุยฝน ฉบับท่านเอก
« เมื่อ: 11 พฤษภาคม 2008, 23:15:20 »
หมดเมษาหมดร้อนกันเสียที เริ่มเข้าพฤษภาฝนก็เริ่มมากวนใจแทน อิอิ เห็นฝนตกอย่างงี๊เลยรู้สึกเป็นห่วงพี่ ๆ ป้า ๆ น้า ๆ น้อง ๆ หน้าฝนทัศนะวิสัยการขับมันแย่น่ะคับยังไงก็ขับรถกันระวัง ๆ หน่อยนะค้าบ และคืออยากจะเตือนการขับรถหน้าฝนด้วยอ่ะคับ เผื่อท่านใดยังไม่รู้จะได้นำไปปฏิบัติได้น่ะคับ   -__-

เตรียมความพร้อมก่อนลุยฝน
1. เช็คความพร้อมของระบบปัดน้ำฝน และที่สำคัญขาดไม่ได้คือใบปัดน้ำฝน หากปัดไม่เกลี้ยงหรือเป็นรอย ควรเปลี่ยนใหม่นะคับ
2. เช็คไฟส่องสว่าง ไม่ว่าจะเป็น ไฟหน้า ไฟหรี่ ไฟเลี้ยว ไฟตัดหมอก ไฟท้าย ให้อยู่สภาพที่ใช้งานได้ (ไฟโลกีย์ไม่ต้องนะ อิอิ)
3. เช็คสภาพยางให้อยู่ในสภาพที่ดี ไม่แข็ง ไม่บวม มิฉะนั้นยางมันมีผลโดยตรงต่อการขับรถลุยฝนเลยล่ะคับ
4. ที่สำคัญ เตรียมน้ำใจเยอะ ๆ คับ

เริ่มลุยฝนกันเลย!
1. ช่วงฝนตกใหม่ ๆ หลีกเลี่ยงการใช้ความเร็วสูง ยิ่งถนนลาดยางด้วยแล้วพื้นผิวถนนจะลื่นมาก ควรใช้ความเร็วให้เหมาะสม
2. ใช้ที่ปัดน้ำฝนให้สัมพันธ์ กับปริมาณน้ำฝน
3. ทิ้งระยะรถคันหน้าให้มากขึ้น เนื่องจากจะต้องใช้ระยะเบรคที่เพิ่มขึ้นนั่นเองคับ
4. หลีกห่างรถมอ'ไซค์ ไว้เป็นดีคับ
5. ข้อนี้เป็นข้อดีของรุ่น Activo หรือ ขับเคลื่อนสี่ล้อคับ กดปุ่ม 4H เลยคับ เพราะระบบขับเคลื่อน 4 ล้อจะช่วยกระจายแรงขับไปทั้ง 4 ล้อช่วยในการยึดเกาะถนนมากขึ้นคับ (แต่ก็ต้องใช้ความระมัดระวังด้วยล่ะ อย่าคิดว่าไม่ลื่น อิอิ)
6. การออกรถในที่เปียกมาก ๆ หรือเป็นดินโคลน ควรใช้เกียร์ 2 ออกตัว หรือกดปุ่ม 3rd Start ในรุ่นเกียร์อัตโนมัติ กันล้อฟรีลื่นนั่นเองคับ
7. หลีกเลี่ยงการเหยียบเบรคกระทันหัน เพราะอาจจะทำให้รถปัด หรือหมุนได้
8. การเข้าโค้งควรใช้ความระมัดระวัง
9. หลีกเลี่ยงการเปิด Hazard Light หรือ ไฟฉุกเฉิน เวลาขับรถ เพราะคันหลังจะคิดว่าท่านกำลังจอด
10. เปิดไฟหรี่ + ไฟตัดหมอก หรือ เปิดไฟใหญ่
11. ไม่ควรเปลี่ยนเลนบ่อย
12. ต้องระวังน้ำขังที่ถนนจะสาดไปโดนมอ'ไซค์ หรือคนเดินข้างถนนด้วยล่ะ (เด๊วเค้าจะอวยพรให้โชคดีมีชัย555)
13. มีน้ำใจต่อผู้ร่วมทาง(ข้อนี้สำมะคันมาก)

หลังลุยฝนหรือลุยน้ำท่วมขัง แล้วควรที่จะถ่ายน้ำมันเกียร์ น้ำมันเฟืองท้ายทิ้งด้วย เพราะอาจจะมีน้ำปนอยู่ในน้ำมันทำให้เฟืองท้ายหอนได้เป็นต้น

และที่สำคัญ ดูแลสุขภาพด้วยล่ะ เด๊วหาว่าท่านเอกไม่เตือน 555

จบ! ผิดถูกยังไง หรือขาดยังไง เพิ่มเติมกันได้นะคับ อิอิ  o_o' o_o' o_o' -__-
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 พฤษภาคม 2008, 09:55:55 โดย หม่ำ (ดั้งหักมารักทำไม) »

พื้นที่โฆษณา

ออฟไลน์ อ่าง (ตื่งๆ มีเลื่องแว้ว)

• - คณะกรรมการ/สมาชิกสามัญ
  • - มือโปร
  • *
Re: ระวัง! ขับรถลุยฝน ฉบับท่านเอก
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 11 พฤษภาคม 2008, 23:23:02 »
แจ่มครับน้าเอก  -__- -__-
น้าอ่าง มาแย้ววววว

ออฟไลน์ webmaster

• คำเตือน: การดื่มสุรา ทำให้ความเหงาลดลง
  • Administrator
  • - มือโปร
  • *
  • มนุษย์มักแสวงหาสิ่งที่ตนเองไม่มี
    • Ready On Web
Re: ระวัง! ขับรถลุยฝน ฉบับท่านเอก
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 12 พฤษภาคม 2008, 09:49:39 »
ขอบคุณครับ

ไว้ผมต้องเพิ่ม คอลัมภ์ ใหม่ซ๊ะละ "How to..." หรือ "Knowledge" หรือ "Article"
สำหรับให้สมาชิก ร่วมกันสร้างสรรค์ สังคมมิว7 ครับ
พุทโธ... อัฏฐิกังปติกุลัง.... "รถเราเครื่องมันเล็ก... ไม่ได้ติดเทอร์โบ"

ออฟไลน์ มยุรา

• หัวหิน ถิ่นมนต์ขลัง
  • - มือโปร
  • *
  • mu-7 Hua-Hin
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 12 พฤษภาคม 2008, 10:11:13 »
ขอบคุณมากมากคับ ท่านเอก
แล้วอย่าลืมดูแลหวานใจ ด้วยนะคับ
หลังหลังนี่ รู้สึกโหยหาความรักยังงัย ไม่รู้
 HA HA HA HA HA

• - มือโปร
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 12 พฤษภาคม 2008, 10:16:23 »
แล้วอย่าลืมดูแลหวานใจ ด้วยนะคับ
หลังหลังนี่ รู้สึกโหยหาความรักยังงัย ไม่รู้

^_- ^_- ^_-

ออฟไลน์ อ่าง (ตื่งๆ มีเลื่องแว้ว)

• - มือโปร
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 12 พฤษภาคม 2008, 10:20:59 »
o_o' o_o' o_o' o_o'
น้าอ่าง มาแย้ววววว

ออฟไลน์ ป...ป่าน Love U

• สามพันซีซี สุดขีดกับความเร็ว สุดเข็มกับเลขไมล์
  • - มือโปร
  • You'll Never Walk AGAIN
    • TWCC : Thai Washer Car Club
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 12 พฤษภาคม 2008, 10:23:40 »
ฝนตกผมไม่กล้ากด 4H อ่าคับ ในคู่มือบอกว่าจะทำให้วงเลี้ยวกว้างขึ้น... อิอิอิอิ

แล้วผมก้อเป็นไอ้พวกที่ชอบเปลี่ยนเลนส์แบบกระทันหันด้วย 55++

เพราะฉะนั้นตอนฝนตก ผมไม่ออกจากบ้าน 55++
ใจเล็กๆ มันเจ็บลึกๆ อยู่ลับๆ กับสิ่งลวงๆ รอยน้ำค้างเพียงหยดเล้กๆ หล่อเลี้ยงไว้ให้อยู่ต่อไป

• - มือโปร
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 12 พฤษภาคม 2008, 10:25:13 »
ฝนตกผมไม่กล้ากด 4H อ่าคับ ในคู่มือบอกว่าจะทำให้วงเลี้ยวกว้างขึ้น... อิอิอิอิ

แล้วผมก้อเป็นไอ้พวกที่ชอบเปลี่ยนเลนส์แบบกระทันหันด้วย 55++

เพราะฉะนั้นตอนฝนตก ผมไม่ออกจากบ้าน 55++

อื้ม น่าจะปลอดภัยที่สุดเลยล่ะ เจ้าป่านนนนนนน  -*- -*- -*- -*-

ออฟไลน์ หะ โหน่ง มาแว้ว

• - มือโปร
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 12 พฤษภาคม 2008, 12:10:33 »

โดนนนนนนนนนนนนนนนน จายยยยยยยยยยยยย เด๋วเอาทุเรียนไปแบ่ง 1 ลูก

เพิ่มเติมครับ

พี่ ๆ น้อง ๆ น้า ๆ ครับ ฝนตกหนัก ๆ นี่ อย่าเปิดไฟตัดหมอกหลังกะไฟฉุกเฉินเลยนะครับ ผมว่ามันจะก่อให้เกิดอุบัติเหตุมาก ๆ เลยนะ

เพราะฝนตกทีไร ต้องเจอแฮะ คนเปิดไฟฉุกเฉินตลอดเวลานี่ คือถ้ามองไม่เห็นหรือขับไม่ไหว ก็หาที่จอดที่มันปลอดภัยดีกว่า รอฝนซาเม็ดแล้วค่อยขับต่อนะครับ

ส่วนไฟตักหมอกหลัง มันค่อนข้างสว่างมาก ๆ ครับ แยงตาดีจริง ๆ  เอาไว้เปิดตอนหมอกลงจัด ๆ หรือวิ่งผ่านควันไปที่เค้าจุดข้างทาง ดีกว่าเนอะ

ขอบคุณท่านเอกกะน้องกล้วย ที่นำความรู้มาให้สมาชิกนะครับ   -__-
ผมหมอเต๊ะคร๊าบ  บ้านอยู่ ซอยมิสทีน ถนนรามคำแหง

ยินดีที่ได้รู้จักทุกท่านนะครับ -- --"

ออฟไลน์ iamkung

• - มือโปร
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 12 พฤษภาคม 2008, 17:32:18 »

@_@ @_@ @_@ @_@

• สามพันซีซี สุดขีดกับความเร็ว สุดเข็มกับเลขไมล์
  • - มือโปร
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 12 พฤษภาคม 2008, 20:05:27 »
ส่วนไฟตักหมอกหลัง มันค่อนข้างสว่างมาก ๆ ครับ แยงตาดีจริง ๆ  เอาไว้เปิดตอนหมอกลงจัด ๆ หรือวิ่งผ่านควันไปที่เค้าจุดข้างทาง ดีกว่าเนอะ
ถ่ายไว้นานละ ยอมรับคับ ตัดหมอกหลังจ้าสุดๆ สุดแบบ สุด Teen เลยคับ

So Cute When you close.

So Cool while you open.(ประชดนะ)

Open On NooN...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 พฤษภาคม 2008, 20:14:32 โดย ป...ป่าน Love U »
ใจเล็กๆ มันเจ็บลึกๆ อยู่ลับๆ กับสิ่งลวงๆ รอยน้ำค้างเพียงหยดเล้กๆ หล่อเลี้ยงไว้ให้อยู่ต่อไป

noopau

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 12 พฤษภาคม 2008, 21:04:22 »
ไฟตัดหมอกหลังหนูเอาไว้เปิดเวลาคนส่องไฟสูงใส่  เปิดกระพริบๆก่อนถ้ามันยังไม่ลดไฟหนูก็เปิดค้างงงงง  ((โหดไปมะ))

• - มือโปร
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 12 พฤษภาคม 2008, 21:23:58 »
ไฟตัดหมอกหลังหนูเอาไว้เปิดเวลาคนส่องไฟสูงใส่  เปิดกระพริบๆก่อนถ้ามันยังไม่ลดไฟหนูก็เปิดค้างงงงง  ((โหดไปมะ))
พี่ปอ ถ้าไม่จำเป็นก็อย่าทำเลยคับ เพราะไฟตัดหมอกขาดง่าย... ไม่คุ้มหรอกคับ...

• - มือโปร
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 12 พฤษภาคม 2008, 21:34:41 »
พี่ปอ ถ้าไม่จำเป็นก็อย่าทำเลยคับ เพราะไฟตัดหมอกขาดง่าย... ไม่คุ้มหรอกคับ...

ไฟขาดง่าย ป่านเลยแนะนำว่า..ให้ปาดหน้ามันแทน  o_o' o_o' o_o' o_o'

noopau

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 12 พฤษภาคม 2008, 23:16:20 »
อ่ะพี่จะพยายามนะ  ว่าแต่ไฟตัดหมอกหลังนี่มันหลอดละเท่าไหร่หรอ??   จะได้เก็บตังรอ  เหอ เหอ เหอ

• - มือโปร
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 12 พฤษภาคม 2008, 23:24:11 »
อ่ะพี่จะพยายามนะ  ว่าแต่ไฟตัดหมอกหลังนี่มันหลอดละเท่าไหร่หรอ??   จะได้เก็บตังรอ  เหอ เหอ เหอ
ประมาณ หมื่นเศษๆ เผลอๆ ปาไปแสนเลยคับ...

noopau

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 12 พฤษภาคม 2008, 23:25:06 »
ประมาณ หมื่นเศษๆ เผลอๆ ปาไปแสนเลยคับ...

หาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาา oOo

ถามเจรงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงง -o'

ง้านเลิกเล่นละ  เหอ เหอ เหอ

• - มือโปร
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 12 พฤษภาคม 2008, 23:37:17 »
หาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาา oOo

ถามเจรงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงง -o'

ง้านเลิกเล่นละ  เหอ เหอ เหอ
จิงคับ เพราะว่าถ้าเปิดไป เกิดคนขับข้างหลังแสบตาขึ้นมา

แล้วหลับตา จิ้มตูดรถเราเอา หลายบาทเลยคับ...

noopau

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 12 พฤษภาคม 2008, 23:39:32 »
จิงคับ เพราะว่าถ้าเปิดไป เกิดคนขับข้างหลังแสบตาขึ้นมา

แล้วหลับตา จิ้มตูดรถเราเอา หลายบาทเลยคับ...

นังป่านนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนน

หอยหลอดที่สุด

ออฟไลน์ dvorak9500

• - มืออาชีพ
  • *
    • http://dvorak9500.multiply.com
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 12 พฤษภาคม 2008, 23:44:34 »

พอๆกันเลยพี่ปอ    55555

เมื่อก่อน  ผมก้ทำ   แต่เด๋วนี้เลิกแล๊ะ    ใจเย็นเข้าไว้ลูกกกกกกกก    ท่องไว้เวลาเจอไอ่พวกนี้  5555
หวัดดีคับคุณ ผู้เยี่ยมชม  ผมชื่อ เอก 
อย่าลืมแวะชมภาพที่ผมถ่าย   ได้ที่
v
v
v
v

http://dvorak9500.multiply.com