ผู้เขียน หัวข้อ: โต โยต้า ฟอร์จูนเนอร์ เรื่องจริงที่ผู้ใ  (อ่าน 7506 ครั้ง)

MU7 Club Advertising

ออฟไลน์ songwut

• No.133
  • - สมาชิกสามัญ
  • - มือสมัครเล่น
  • *
  • โร....ครับพ้ม .
โตโยต้า ฟอร์จูนเนอร์ เรื่องจริงที่ผู้ใช้ และผู้ที่คิดจะใช้ควรรู้  ลองอ่านดูครับเห็นเพื่อนๆออกฟอร์จูนเนอร์มาขับกันเยอะและมีเสียงบ่นเหมือนๆ กัน ค้นเจอในคลับฟอร์จูนเนอร์
ผมเป็นเจ้าของรถ โตโยต้า ฟอร์จูนเนอร์ สีเทา เลขทะเบียน ฐอ 7xxx ออกรถวันที่ 30 พฤษภาคม 2548 ผมก็เป็นอีกคนหนึ่งที่ตัดสินใจซื้อรถโตโยต้า ฟอร์จูนเนอร์ เพราะรูปลักษณ์ภายนอกและการตบแต่งภายในที่ดูดีกว่ายี่ห้ออื่นในราคาที่ใกล้ เคียงกัน (ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ) และคิดว่ารถขับเคลื่อน 4 ล้อน่าจะปลอดภัยและเหมาะกับ การใช้ชีวิตของตัวเองที่ชอบเดินป่าและขับรถขึ้นดอยขึ้นเขา

วันแรก ที่ได้รถมาใหม่หลังจากรอมาหลายเดือน ก็ลองรถกับพนักงานขายรถ โดยลองขับประมาณ 50 แล้วเบรคค่อนข้างแรง ปรากฎว่ารถมีอาการหัวทิ่มแล้วไถลไปข้างหน้าไกลพอสมควร พนักงานขายรถก็รีบแก้ตัวว่ารถมันหนักเกือบ 2 ตันแล้วยังสูงอีกจะให้เบรคอยู่แบบรถเก๋งคงเป็นไปไม่ได้ ผมก็เคยได้ยินคนบ่นเรื่องเบรคอยู่เหมือนกันไม่คิดว่าจะแย่ขนาดนี้ แต่ก็ตัดสินใจว่าจ่ายเงินไปแล้วยังไงก็ต้องเอา ขับช้าลงหน่อยก็ดีประหยัดน้ำมันแล้วก็ปลอดภัยมากขึ้นด้วย

สัปดาห์ แรกที่ขับฟอร์จูนเนอร์...ด้วยรูปทรงที่โค้งมนดูสวยงาม และความสูงที่เราคิดว่าน่าจะปลอดภัยมากขึ้นเพราะมองเห็นได้ไกลขึ้น ปรากฏว่าทัศนวิสัยในการขับขี่แย่มาก โดยเฉพาะด้านซ้ายของคนขับไม่ดีเลยครับ ทำให้ผมเกือบชน Honda Civic 3 ประตูโหลดเตี้ยเพราะมองจากกระจกข้างไม่เห็น หันหน้ามองผ่านที่กระจกข้างซ้ายก็ไม่เห็นเพราะหลังคารถไม่เลยขอบกระจกของ ฟอร์จูนเนอร์ เสียงแตรดังลั่นแต่ผมก็ยังมองไม่เห็นรถจนกระทั่งเขาเร่งขึ้นมาผมจึงเห็นด้าน หน้ารถของเจ้า Civic 3 ประตู สีเหลือง ผมยกมือไหว้ขอโทษไปหนึ่งที แล้วบอกตัวเองว่าต่อไปจะเปลี่ยนเลนทีคงต้องดูให้ดีไม่ต่ำกว่า 2-3 รอบถึงเปลี่ยนเลนได้....ตอนแรกผมก็นึกว่ารถขับ 4 เป็นแบบนี้หมด แต่พอลอง MU7 ของเพื่อนมันไม่เป็นครับ เพื่อนบอกว่าตอนมันลอง ฟอร์จูนเนอร์ ก็รู้สึกแบบเดียวกันเลยตัดสินใจออก MU7 ตอนแรกผมก็คิดว่ามันบ้าหรือเปล่า ฟอร์จูนเนอร์ สวยกว่าตั้งเยอะ...วันนี้ผมจะมาบอกทุกคนว่าผมคิดผิดครับ

หลัง จากออกรถได้ประมาณ 3-4 เดือน ผมก็ไปเที่ยวเพชรบูรณ์ ตามประสาคนชอบเที่ยวชอบลุย มีวัดอยู่วัดหนึ่งตั้งอยู่บนเขา ถามคนแถวนั้นแล้วเค้าบอกว่าทางไม่ค่อยดีแต่รถเข้าได้ ผมก็ตัดสินใจขับเข้าไปปรากฎว่าเลี้ยวผิด ทำให้ไปเจอถนนแคบๆที่ทำด้วยหินก้อนใหญ่ๆกับดินและสูงชันมาก ผมตัดสินใจขับลุยขึ้นไปเพราะเห็นว่าช่วงขึ้นไม่ไกลมากนักโดยเข้าเกียร์ตาม ที่คู่มือบอก ทุกอย่างดูไปได้ดีจนกระทั่งผมรู้ตัวว่าหลงทางเพราะมันยังขึ้นต่อไปเรื่อยๆ และทางก็แย่ลงเรื่อยๆ แต่ไม่มีที่กลับรถต้องถอยลงอย่างเดียว ทีนี้ละครับนรกมีจริง...รถมันเบรคไม่อยู่ครับ...เหยียบเบรคจนสุดแรง ไม่ได้กดคันเร่งเลยก็ยังไม่อยู่ครับ มันไหลลงมาเรื่อยๆแบบไม่สามารถทำอะไรได้ ต้องเข้าเกียร์ว่างช่วยเป็นระยะๆ แต่ทำยังไงรถก็ไม่หยุดครับ กว่าจะลงมาถึงพื้นราบสวดมนต์ไปหลายจบพร้อมกับมือเย็นเฉียบ ขับต่อไม่ไหวต้องนั่งพักอยู่สักพักถึงไปต่อได้...นี่แหละครับฟอร์จูนเนอร์ ที่โตโยต้าบอกว่าไม่มีปัญหาเรื่องเบรค...

ฟอร์จูนเนอร์ เป็นรถที่เหมาะกับการนำมาใช้ในกรุงเทพเพื่อลุยน้ำท่วม หรือลุยถนนที่ซ่อมแซมอยู่เท่านั้นครับ ไม่เหมาะกับการนำไปขับต่างจังหวัดโดยสิ้นเชิง ผู้ใช้บางท่านอาจเถียงผมว่าไม่จริง (ถ้าไปทำเบรคแล้ว) แต่พอผมถามกลับว่าคุณเคยต้องหักพวงมาลัยกระทันหันหรือยัง ผู้ที่เถียงผมทุกคนจะตอบว่ายัง เนื่องจากที่บ้านผมเป็นร้านขายยางรถยนต์จึงมีโอกาสได้พูดคุยกับผู้ใช้ฟอร์ จูนเนอร์หลายท่าน ทุกท่านที่เคยหักพวงมาลัยกระทันหันจะขายรถทิ้งหรือไม่ก็อยากขายทิ้งกันทุกคน เพราะยังรักชีวิตของตัวเองอยู่

ด้วยช่วงล่างที่ค่อนข้างนุ่มแบบที่ ถูกใจหลายๆท่าน (รวมถึงผมด้วย) กับระบบเบรคที่แย่แต่โตโยต้าก็ไม่เคยยอมรับ (ปัจจุบันแอบส่งจดหมายเรียกไปทำเบรคเป็นคันๆไป) และช่วงท้ายที่สั้นไม่เข้ากับความยาวด้านหน้าและตรงกลางของรถ (ลองเทียบกับ Vigo หรือ MU7 ดูนะครับ) ทำให้ฟอร์จูนเนอร์ มีการทรงตัวที่ค่อนข้างแย่เมื่อมีเหตุการณ์ไม่คาดฝันเกิดขึ้น ผู้ใช้รถทุกท่านที่เคยหักพวงมาลัยกระทันหัน (จากที่ผมสอบถามมามีประมาณเกือบ 10 ราย) จะประสบชะตากรรมใกล้เคียงกับผมคืออาการท้ายสะบัดอย่างรุนแรงจนเอาไม่อยู่ หรือหมุนเป็นลูกข่าง...แต่ส่วนใหญ่จะมีตัวช่วยเพื่อให้รถหยุดเช่นคอสะพาน หรือไม่ก็รถบรรทุกเป็นต้น บางรายที่ร้ายกว่าก็หมุนหรือสะบัดจนตกถนนไปต้องนอนโรงพยาบาลอยู่นาน บางรายก็โชคดีที่หมุนอยู่บนถนนไม่ได้กระเด็นออกไปไหนและโชคดีที่ไม่มีรถตาม หลังมา...สรุปแล้วว่าถ้าฟอร์จูนเนอร์เสียการทรงตัวเมื่อไหร่คุณสวดมนต์ได้ เลยครับ

ส่วนกรณีของผมได้ประสบอุบัติเหตุ รถยนต์เสียการทรงตัวและพลิกคว่ำที่ถนนสายเอเชีย กม. 80 เส้นทางมุ่งหน้าจาก กรุงเทพฯ ไปยังอำเภอ บางปะหัน จังหวัด อยุธยา เป็นถนน 4 เลน ฝั่งละ 2 เลน ตรงกลางมีแนวต้นไม้กั้น ผมขับมาประมาณ 100-120 (ตั้งแต่ขับฟอร์จูนเนอร์ ผมเลิกขับเร็วไปเลยเพราะใจไม่ถึงกลัวเบรคไม่อยู่) รถได้แฉลบไหล่ทางด้านขวาที่ลาดเทลงเล็กน้อย เมื่อดึงพวงมาลัยกลับด้านซ้าย รถได้สูญเสียการทรงตัวโดยเกิดอาการท้ายสะบัดอย่างรุนแรง 3 ครั้ง จนล้มลงแล้วไถลไปกับพื้นถนน กลิ้งอีก 6 ตลบ ตกไปลงบนไหล่ทางที่กำลังก่อสร้างถนนด้านซ้าย (ดูภาพประกอบ – ถนนจริงๆจะโค้งน้อยๆนะครับ อันนี้ผมสแกนมาจากเจ้าหน้าที่สำรวจภัยของบริษัทประกันภัย) ผมไม่ได้ดื่มไม่ได้เมานะครับ บริษัทประกันภัยตรวจดูแล้วไม่มีแอลกอฮอล์ในกระแสเลือดผมเลย แล้วผมก็ได้รับเงินค่าสินไหมเต็มทุนประกันจากบริษัทประกันเรียบร้อยแล้ว
อ้างอิงจาก..http://www.ranthong.com/smf/index.php?topic=11735.0
 [img]http://img257.imageshack.us/img257/4466/cargpsnavstar.jpg No.133   สวัสดีครับ........

พื้นที่โฆษณา

ออฟไลน์ chatpol

• mu-7 ฉึก ฉึก
  • - มือโปร
  • *
  • หนทางไกลนับหมื่นลี้ ต้องเริ่มต้นด้วยก้าวแรก
Re: โต โยต้า ฟอร์จูนเนอร์ เรื่องจริงที่ผู้ใ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 19 มีนาคม 2010, 22:26:54 »
คนขับไม่เป็นอะไรมากก็โชคดีแล้วครับ
ชื่อ โอ ครับ 24 แล้ว หมายเลข 209
 Mu-7 Platinum Activo V2
Mazda 3 s+
เจ้าชายเย็นชา กับ เจ้าหญิงแสนงอน ชื่อใน Facebook

ออฟไลน์ Cyanide

• - คณะกรรมการ/สมาชิกสามัญ
  • - มืออาชีพ
  • *
  • สมาชิกเลข176
    • ROOM อะไหล่ซิ่ง T'spec/ครัชท์ BERAL-BK/ท่อสูตรเม้งซัง/ท่อแอร์โฟล
Re: โต โยต้า ฟอร์จูนเนอร์ เรื่องจริงที่ผู้ใ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 20 มีนาคม 2010, 07:47:31 »
อันตรายจริงๆ
ผมชื่อ โย คับ  เบอร์โทร: 081-3051456
อายุ 23
อยู่ ชลบุรี บางเเสน/พัทยา
ประจำโซน: บูรพา
E-mail: pinyo_02@hotmail.com

ออฟไลน์ พงศ์พันธ์

• ชอบในสิ่งที่ดี ทำในสิ่งที่ดี จะได้รับแต่สิ่งที่ดี
  • - มือโปรกว่า
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 20 มีนาคม 2010, 10:04:41 »
ขอขอบคุณที่ให้ข้อมูล ทีแรกก็อยากได้ฟอร์จูนเนอร์เหมือนกันแต่ยิ่งดูก็ยิ่งจืด ไม่เหมือนมิวค่อนข้างคลาสสิค ไม่โดดเด่นแต่ดูเรียบร้อยดีครับ -__-
ยินดีให้คำปรึกษา น้าผู้เยี่ยมชม รับทำ พ.ร.บ ประกันภัยรถยนต์ วินาศภัย อัคคีภัย อุบัติเหตุบุคคล มีบริษัทชั้นนำให้เลือก ราคาพิเศษสำหรับสมาชิกมิว-7 คลับ
02-7495030 หรือ 084-0780375
น้ากล้า-น้าอุ้ย #265

ออฟไลน์ moodang

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 04 มกราคม 2012, 12:28:28 »
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ

ออฟไลน์ Chai2424

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 04 มกราคม 2012, 13:31:40 »
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ  -__-
สวัสดีครับน้า ผู้เยี่ยมชม
ผมชื่อ ชัย ครับ สมาชิกหมายเลข 996
2011 ISUZU MU-7 Activo Super Titanium White Pearl

ออฟไลน์ narongbk

• - มือโปร
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 05 มกราคม 2012, 21:01:11 »
ประสบการณ์ตรงครับ Vigo วันนั้นเดินทางจากหาดใหญ่จะไปอำเภอปากพนังสองคนลูกน้องเพื่อไปงานศพแม่น้องลูกน้องอีกคน ขับไปตามถนนสายเอเซีย ฝนตกนิดหน่อย(เริ่มตก) เมื่อเดินทางไปที่บ้านควนหนองหงส์ เขตจังหวัดนครศรีธรรมราช U-Turn หน้าปั๊ม ปตท เมื่อ U-Turn แล้วความเร็วประมาณ 20 km รถเสียการทรงตัว ควบคุมไม่ได้ พวงมาลัยไม่ทำงานเบาหวิวไปหมด รถส่ายเหมือนงูเลื้อย ดีว่าไม่มีรถตามหลัง สติยังดีถอนคันเร่ง รถกลับมาเป้นปกติ
ผู้เยี่ยมชม

ออฟไลน์ หะ โหน่ง มาแว้ว

• - มือโปร
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 11 มกราคม 2012, 12:11:29 »
ขับรถด้วยความระมัดระวังนะครับ ไม่ว่าคันไหน รุ่นไหนก็เหมือนกัน  มีสติเวลาขับรถนะคร๊าบบบบบ

ผมขอตายตอนแก่ เฝ้ารอลูกหลายเติบโต ดีกว่าไปตายบนถนน
ผมหมอเต๊ะคร๊าบ  บ้านอยู่ ซอยมิสทีน ถนนรามคำแหง

ยินดีที่ได้รู้จักทุกท่านนะครับ -- --"

ออฟไลน์ karnn

• อดีตที่ดี ทำให้ปัจจุบันสมดุล และเป็นต้นทุนสู่อนาคต
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 11 มกราคม 2012, 19:02:25 »
 oOo oOo oOo

ออฟไลน์ 7798

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 17 มกราคม 2012, 15:40:05 »
ก่อนหน้านี้ผมก้ใช้โตโยต้าครับผมก็เลยรู้ปัญหาที่เกิดกับเบรคและช่วงล่างของโตโยต้าผมเป็นคนขับรถเร็วครับและมีลูกเมียนั้งด้วยก็เลยเปลี่ยนมาเป็นน้องmu7ครับถุกใจมากไม่ต้องแต่งอะไรมากก็สวยแล้วครับ

ออฟไลน์ Tossapol_Mu7

• Mu7 + Nikon D60
  • - มือโปร
  • *
  • **ช่างภาพ Tao**
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 17 มกราคม 2012, 15:59:27 »
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ   

ที่ผมจะซื้อรถผมก็ตัดสินใจอยู่ 2 ยี่ห้อครับ 

ผมเอาความปลอดภัยมาเป็นตัวเลือกอันดับแรกครับ ความประหยัด ความสวยตามมาที่หลังครับ

พอศึกษาแล้วทราบว่าฟอจูน ท้ายปัด หมุนบ่อย  ผมก็ตัดสินใจได้ทันทีครับ
ผมอ๊อก สมาชิกสมุทรปราการ  คุณผู้เยี่ยมชมล่ะครับ

ออฟไลน์ JoJo

• - มือโปร
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 17 มกราคม 2012, 23:16:35 »
 o_o' มีหลายคนที่ถามผมว่า ทำไม่ไม่ซื้อฟอร์จูนเนอร์?
 -*-  ผมตอบว่า แต่ก่อนผมคลั่งไคล่ฟอร์จูนเนอร์มากๆ คลั่งจนเบื่อ ครับ เห็นจอดที่ไหน ต้องเข้าไปเกาะแกะ ยืนมอง ด้วยความชอบมากๆ
 o_o' แต่พอได้นั่งรถ MU7 ของญาติๆ เปลี่ยนใจทันทีเลย ครับ ก็เลยตกลงปลงใจกับน้องมิว ซูเปอร์ไททาเนียม ขาวอวบ ครับ
ดีจร้า คุณผู้เยี่ยมชม
"อายุวัณโณ สุขัง พลัง"

ออฟไลน์ nimitalai

• *
  • เกิด กรุงเก่า(อยุธยา) ปัจจุบันอยู่ลพบุรี
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 18 มกราคม 2012, 09:20:30 »
 oOo oOo oOo
ผมก็เกือบออก น้องฟอร์ เหมือนกัน เมื่อ 6 เดือนก่อน ตอนที่คิดจะออกรถครอบครับ เล็งๆ ไว้ 3 ตัว ฟอร์ฯ  MU7 ปาเจฯ
ถามน้องฟอร์ที่ 0  บอกว่าจะมีตัวใหม่ออกมา  พอถามเรื่องของแถม บอกว่า ไม่แถมอะไรสักอย่าง  ผบ.ที่บ้าน บอกเลยว่างั้นไม่เอา
ถาม ที่ 0 ปาเจ  บอกต้องรอรถ อีก 3 เดือน งั้นไม่เอาดีกว่า
ไปถามที่ 0 น้อง มิว 7  บอกมีรุ่น ช้อยส์  ผบ. ถูกใจ  สีรถ+เบาะหนังสีดำ  ของแถมเพียบ ตกลงจอง และรับรถภายใน 1 เดือน

ทุกวันนี้ได้ข่าวเกี่ยวกับรถ ฟอร์ฯ ผบ. บอก  ดีแล้วที่ตัดสินใจเอาน้องมิว  @_@ @_@ @_@ @_@
912  "NIMITALAI"    MU 7 CHOIZ สีขาวมุก  กต 8227 ลพบุรี    ยินดีที่ได้รู้จัก ผู้เยี่ยมชม  ครับ
"ชีวิตไม่สิ้น  ต้องดิ้น.....ดิ้น......กันต่อไป"

ออฟไลน์ AOD90

• *
  • E21MKN / HS4IOL / HS4XXX 144.750MHz/144.900MHz
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 18 มกราคม 2012, 10:02:36 »
ขอให้ผู้ใช้ รถยนต์ ทุกๆค่าย ท่องเที่ยวอย่างสนุกสนาน เดินทางปลอดภัย สาธุ สาธุ  สาธุ  -__- -__- -__-
สวัสดีครับ อ๊อด E21MKN ชมรม คนงึดหลาย สกลนคร ที่ความถี่ 144.750MHz / 144.900MHz / www.kaentong.com / หมายเลขสมาชิก 812 ครับผม

ออฟไลน์ veerachart

• *
  • ยินดีรับใช้ประชากรโลกทุกท่าน
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 18 มกราคม 2012, 14:15:27 »
ผมหงายท้องมาแล้วตอนกลางวัน 4 โมงเย็นฝนตกพลำๆ ก่อนเข้าอ.สีดา(เดินทางจากโคราชจะกลับขอนแก่น)เป็นทางโค้งก่อนถึงปั้ม ESSO อ.สีดา
ดีไม่เป็นอะไรมาก แต่รถช่อมเกือบแสน หลังคายุบต้องตัดหลังคาชื้อหลังคาใหม่เปลี่ยน
ซ่อมเสร็จขายเลย เข็ดจนทุกวันนี้ -*-

ออฟไลน์ ธีระ

• - มือใหม่
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 18 กุมภาพันธ์ 2012, 08:59:07 »
เรื่องร่อนต้องยกให้ค่ายนี้ ที่บ้านก็มีทั้งสองยี่ห้อเหมือนกัน ถ้าถนนเรียบ TOYO กินขาดแต่ถนนขุขะหน่อย อีผุผุ นิ่มกว่านิ่งกว่า ส่วน TOYO ขับแค่ 80 ผมก็เสียวๆแล้วว่ามันะร่อนอะไรกันหนักหนา

ออฟไลน์ Dhanachot

• - มือใหม่
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 01 มีนาคม 2012, 10:43:15 »
สวัสดีครับ ผม Dhanachot ( เฮีย ย้ง )  สมาชิกใหม่  ตอนนี้มาอยู่ที่จังหวัดร้อยเอ็ด  ยินดีครับ......

ออฟไลน์ mu3000vgs

• Love MU-7
  • - มือโปร
  • *
  • MU-7 LatKaBang
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 01 มีนาคม 2012, 11:15:45 »
เป็นข้อมูลผมเคยได้ยินมาเหมือนกันครับ ขอบคุณข้อมูลดีๆๆ -__- -__-
สวัสดีครับน้า ผู้เยี่ยมชม ยินดีได้รู้จักนะครับ"น้องป่านครับ" No:1118 เจอที่ไหนทักได้นะครับ

ออฟไลน์ 7798

• *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 16 มีนาคม 2012, 17:43:10 »
ก่อนหน้านี้ผมใช้toyo ด้านหน้าบอบบางมากตัวถังนิ่มนวลเบรคก็ไม่อยู่ดูแล้วไม่ปรอดภัยสำหรับครอบครัวและเพื่อนร่วมทางก็เลยเปลี่ยนมาเป็น mu7
สบายครับผ่าฝนถนนลื่นไปได้สบายเบรคได้คั่งใจไม่มีปัญหา nobam อิอิ 

ออฟไลน์ Monton

• *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 17 มีนาคม 2012, 19:12:01 »
เพื่อนหลายคนยังต่อว่าผมจนทุกวันนี้     เพราะเดิมเคยใช sport rider อยู่ ไม่อยากให้เพื่อนแหกค่าย ผมบอกว่า  ตรูไม่มีตัง.....................................................................................
............................เติมน้ำมันโว้ย   เท่านั้นแหละเปลี่ยนเรื่องคุยไปเลย