ผู้เขียน หัวข้อ: DIY ถอดคอนโซลกลางและเปลี่ยนวิทยุครับ รุ่น Gold Series  (อ่าน 23433 ครั้ง)

MU7 Club Advertising

ออฟไลน์ Au

• - มือใหม่
  • *
ผมต้องการเปลี่ยนเป็นวิทยุ 2 din แต่ไม่แน่ใจว่าคอนเน็คเตอร์หลังวิทยุเป็นยังไง ต้องตัดต่อสายไหม ก็เลยพยายามถอดคอนโซลเอง ก็ไม่ยากมากนะครับ เริ่มกันเลยครับ
1. ถอดที่เขี่ยบุหรี่ออก
2. ดึงที่จุดบุหรี่ออก (ถ้าถอดนาฬิกาด้วยจะทำให้มีจุดที่ดึงแผงคอนโซลมากขึ้น น่าจะต้องใช้ไขควงงัด ก่อนงัดก็พันเทปก่อน แต่ผมไม่ได้ทำ เพราะกลัวเป็นรอย)
3. พยายามดึงจากด้านล่างทั้ง 2 ด้าน ค่อยๆทำนะครับ สำหรับของใครที่ยังไม่เคยถอดออกมาจะแข็งจนไม่แน่ใจ จะหักหรือเปล่า ของผมก็ไม่เคยถอดครับ แข็งมาก ใจเย็นค่อยๆทำครับ เดี๋ยวก็หลุด
(จุดยึดนี้เป็นพลาสติค)
4. ถ้าจุดยึดที่ด้านล่าง (ดูจากรูปที่ 1) หลุดแล้ว ก็ค่อยๆไล่ถอดไป ซ้ายที ขวาที ที่ด้านบนจะมีจุดยึดที่ตรงวิทยุอีกทั้งหมด 4 จุด ตรงนี้จะแข็งกว่าตรงด้านล่างอีกครับ ค่อยๆทำนะครับ (จุดยึดนี้เป็นเหล็กหนีบกับพลาสติด)
5. ถ้าจุดยึด 4 จุด ตรงวิทยุหลุดแล้วก็มีอีกจุดตรงไฟฉุกเฉินครับ  อันนี้ไม่ยากครับ ค่อยๆดึงตะแคงลง ก็หลุดแล้วครับ (จุดยึดนี้เป็นเหล็กหนีบกับพลาสติด)
ุ6. ถอดสายไฟฉุกเฉิน และสายไฟนาฬิกา ตัววิทยุก็จะหลุดมาพร้อมคอนโซลครับ

รูปนี้เป็นรูปคลิ๊ปล๊อกด้านบนและ คอนเน็กเตอร์ไฟฉุกเฉิน 1 จุด

รูปนี้เป็นรูปคลิ๊ปล๊อกด้านล่างตรงที่เขี่ยบุหรี่ 2 จุด ซ้ายขวา

รูปนี้เป็นรูปคลิ๊ปล๊อกตรงวิทยุ 4 จุด ซ้ายขวา

รูปนี้เป็นรูปแจ๊คสายอากาศ คอนเน็คเตอร์วิทยุ และคอนเน็คเตอร์นาฬิกา

รูปนี้เป็นรูปคอนเน็คเตอร์วิทยุ

ึ7. ขันน๊อต 4 ตัวเพื่อถอดวิทยุออก ถอดเสร็จแล้วก็เป็นอย่างนี้ครับ

8. เตรียมหน้ากาก 2 din สำหรับ DMAX ลองใส่กับกับวิทยุข้างนอกปรับแต่ง ให้พอดี เล็งจุดยึด ผมซื้อหน้ากากมา 400 พร้อมตัวยึด ครับ
9. หลังจากถอดก็เลยรู้ว่าคอนเน็คเตอร์ของวิทยุเป็นคนละแบบ ไปถามที่ร้านเครื่องเสียงว่ามีตัวแปลงไหม คำตอบคือไม่มีครับ ต้องตัดต่อสายไฟ ผมสังเห็นช่างในร้านกำลังทำรถคันอื่นอยู่พอดี เค้าแค่ปอกสายไฟ แล้วพันกัน พันเทปตาม ไม่มีการบัดกรีครับ ก้เลยตัดสินใจตัดเป็นตัด ทำเองแล้วกัน จะได้บัดกรีและพันเทปดี และนี่เป็นข้อมูลที่ได้มา ผมได้ข้อมูลจากเวป pantown.com คุณ Petch เป็นคนให้ข้อมูล  ขอขอบคุณเจ้าของข้อมูลอย่างมากครับ

สายไฟที่หลังวิทยุที่ติดมากับรถ
1. แดง/ขาว ไฟแช่แบต
2. แดง/เหลือง ไฟ เปิดกุญแจ
3. ดำใหญ่ กราว์ด
4. เขียว/แดง ไฟส่องหน้าปัทม์
สายไฟสำหรับต่อลำโพง
1. ฟ้า ลำโพงหน้าซ้าย ขั้วบวก
2. เหลือง ลำโพงหน้าซ้าย ขั้วลบ
3. เขียว หน้าขวา ขั้วบวก
4. เทา หน้าขวา ขั้วลบ
5. แดง หลังซ้าย ขั้วบวก
6. ขาว หลังซ้าย ขั้วลบ
7. ส้ม หลังขวา ขั้วบวก
8. ดำเล็ก หลังขวา ขั้วลบ

สรุปผมก็ต่อสายตามข้อมูลที่ได้มา สายทุกเส้นทำการบัดกรี และพันเทปอย่างดี  ติดตั้งสายอากาศ GPS ตรงมุมเสาด้านคนขับ สัญญาณเต็ม ทุกอย่างราบรื่นครับ หลังจากลองทดสอบลำโพงซ้ายขวา หน้าหลัง และ GPS ทุกอย่างทำงานถูกต้อง ก็ติดตั้งวิทยุเข้าที่ครับ เป็นอันเสร็จ ตอนติดตั้งวิทยุควรจะหาอะไรมาลองที่คอนโซลและบริเวณข้างเคียงจะดีกว่าครับ เพราะอาจจะต้องถอดเข้าออกหลายครั้ง มือใหม่ครับ ขั้นตอนตั้งแต่ตัดต่อสายไฟวิทยุ จนเริ่มติดตั้งวิทยุ ไม่ได้ถ่ายไว้ครับ เพราะใกล้เย็นมากแล้ว เดี๋ยวจะเสร็จไม่ทัน ต้องขอโทษด้วยครับ หวังว่าจะเป็นประโยชน์กับผู้ที่จะลองทำด้วยตัวเองครับ

พื้นที่โฆษณา

ออฟไลน์ picpor

• Idol คือพ่อตัว ส่วนเหนือหัวคือพ่อหลวง
  • - มือใหม่
  • *
Re: DIY ถอดคอนโซลกลางและเปลี่ยนวิทยุครับ รุ่น Gold Series
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 03 มีนาคม 2010, 12:28:48 »
 oOo เยี่ยมครับ
สวัสดึครับคุณ ผู้เยี่ยมชม ยินดีที่รู้จักครับ
หนองแขม Gold Series ฌก-1259

ออฟไลน์ Tangkoman

• - มือสมัครเล่น
  • **
Re: DIY ถอดคอนโซลกลางและเปลี่ยนวิทยุครับ รุ่น Gold Series
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 03 มีนาคม 2010, 13:00:49 »
สุดยอดครับ ไม่ต้องเสียค่าติดตั้ง ทำเองก็ได้ง่ายจัง  o_o'
อย่าปลงใจเชื่อ เพราะนับถือว่า ท่านสมณะนี้เป็นครูของเรา (มา สมโณ โน ครูติ) การยึดอาจารย์ของตนเองมากไป ก็ไม่ดี ควรทำตาม ทดสอบดู ถ้าผิดพลาดก็ไม่ต้องเชื่อ ถ้าทำแล้วดีขึ้นก็แสดงว่าเชื่อได้

ยินดีที่ได้รู้จักครับ น้าผู้เยี่ยมชม ขอโทษด้วยที่อาจจะทำให้เคือง

ออฟไลน์ keow_38

• ขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยคนนะครับ
  • - สมาชิกสามัญ
  • - มือโปร
  • *
  • รักคนใช้ Mu 7 ทุกคน
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 03 มีนาคม 2010, 13:07:41 »
อย่างนี้น้าชาลีพี่หนูนา..แห่งร้านป่าโมกฯ ก็ขาดรายได้ซิครับ..อิอิอิ  o_o'

รับเป็นลูกมือไปเลยครับ..เก่งจัง.. @_@
สวัสดีครับ ผู้เยี่ยมชม ยินดีที่ได้รู้จักครับ..ผมkeow_38หมายเลข 289  primo Ddi Vgs Turbo 3000 สีขาว(มุก) ครับ..

ออฟไลน์ Lam

• ช่วยๆกันไปค๊าบ
  • - มือใหม่
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 18 มีนาคม 2010, 17:54:14 »
ขอเสริมครับ

ผมแนะนำว่า ถ้าคุณเป็นเจ้าของรถ อย่าตัดสาย จะมีปัญหามากมายกับศูนย์ครับ
อีกอย่างถ้าหากมีเครื่องรุ่นใหม่ๆจากศูนย์ออกมา แล้วคุณเกิดอยากได้ขึ้นมา
ถ้าคุณหาขั้วต่อที่คุณตัดทิ้งไปไม่เจอ คุณก็หมดสิทธิ์ใช้ครับ

ทางที่ดีปลอกสายแล้วพันเอาดีกว่าครับ
ร้านประดับยนต์ที่มักง่าย ก็จะพันสายทองแดงอย่างเดียวแล้วพันเทปทับเลย
แต่ร้านประดับยนต์ชั้นดี จะพันแล้วบัดกรีก่อนพันเทปทับครับ

ซื้อหัวแร้งแบบถูกๆที่ BigC, Lotus หรือตลาดนัดใกล้บ้านราคาประมาณ 50บาท
มาบัดกรี จะมาตรฐานกว่าครับ ใช้แล้วทิ้งยังคุ้มเลย

เพราะเสียงจะแหล่มเลย...แหล่มเลยคร๊าบบบบบบบ

ออฟไลน์ zenic100

• - มือใหม่
  • *
    • รีสอร์ทเชียงใหม่
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 27 เมษายน 2010, 11:14:08 »

ขอบคุณครับ ที่ให้ความรู้ครับ

ออฟไลน์ MU-Sriracha

• - มือใหม่
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 16 พฤษภาคม 2010, 21:31:21 »
สวัสดีครับ พี่ๆและเพื่อนๆทุกท่าน
       พอดีเลยครับ  ผมจะถอดยังไม่กล้าถอดเลยครับ(วิทยุเดิม)
 ว่าจะใส่ 4250 Pioneer น่ะแต่ยังไม่มีเวลา แต่ก็แอบไปใส่ตู้มาแล้ว
เยี่ยมครับ

ออฟไลน์ jesada_99

• ยินดีสำหรับเพื่อน ๆ สมาชิก Mu 7 คลับ ผมเจษฎา ครับ
  • - สมาชิกสามัญ
  • - มือใหม่
  • *
  • พรุ่งนี้รอไม่ได้ แต่วันนี้ต้องทำให้ดีที่สุด
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 29 สิงหาคม 2010, 08:47:40 »
ขอบคุณครับ.. ผมว่าใช้เวลาพอสมควร...ผมคงต้องพึ่งร้านประดับยนต์ครับ

ออฟไลน์ samanta

• ต้องขยันล้างรถซะแล้ว.....สีขาวมุก
  • - มือใหม่
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 05 พฤศจิกายน 2010, 22:04:32 »
 -__- -__- -__-
สวัสดีครับ...ผมอยู่บางบัวทอง..ครับ....

ออฟไลน์ narongbk

• - คณะกรรมการ/สมาชิกสามัญ
  • - มือโปร
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 07 พฤศจิกายน 2010, 20:11:56 »
ได้ความรู้เพิ่ม
ผู้เยี่ยมชม