ผู้เขียน หัวข้อ: แนะวิธีปรับปรุงเบาะตอนสามให้นั่งสบาย  (อ่าน 38121 ครั้ง)

MU7 Club Advertising

ออฟไลน์ Kook

• - มือใหม่
  • *
ผมได้ปรับปรุงเบาะตอนสามน้องมิวของผม โดยทำเป็นเบาะเสริมใส่ได้ถอดไ้ด้
ลงทุนไป 1000 บาทเพราะรู้จักกับร้านเขา เบาะพับขึ้นลงได้ปกติโดยไม่ต้องถอดเบาะเสริมออก
เอามาให้ดูเป็นไอเดียครับ

ผลที่ได้คนสูงไม่เกิน 165 ซม.นั่งได้สบายครับ แต่พวก170-175 ซม.นี่ต้องไล่ไปนั่งตอนหน้ากับตอนกลางแทน

พื้นที่โฆษณา

• - มือใหม่
  • *
Re: แนะวิธีปรับปรุงเบาะตอนสามให้นั่งสบาย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 27 เมษายน 2008, 12:15:29 »
อีกอย่างก็คือตอนสามไม่มีไฟส่องผมก็เอา DOTiT ของ Osram มาติด เลือกสีเอาตามใจชอบครับ

@_@

ออฟไลน์ OldiesHunter

• "To Boldly Go Where No Man Has Gone Before"
  • - สมาชิกสามัญ
  • - มือสมัครเล่น
  • *
  • Mu7 Cllub Member # 020
Re: แนะวิธีปรับปรุงเบาะตอนสามให้นั่งสบาย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 27 เมษายน 2008, 13:18:33 »
เยี่ยมเลยครับคุณ Kook  ทั้งสวยงามทั้งใช้การได้จริง ขอปรบมือดังๆให้และขออนุญาตลอกเลียนแบบนะครับ.....5555 -__- o_o' -__-
Live long and prosper.

ออฟไลน์ Mr_B_____

• - คณะกรรมการ/สมาชิกสามัญ
  • - มือโปร
  • *
  • MaxMax Design Co.,Ltd
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 27 เมษายน 2008, 14:44:48 »
นวัตกรรมใหม่ของเราชาวมิว......เยี่ยมครับ
Mr_B_____ หรือ บอย...ครับพ้ม....
L o V e     M e   L o V e   M y   Mu

noopau

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 27 เมษายน 2008, 17:28:29 »
ผมได้ปรับปรุงเบาะตอนสามน้องมิวของผม โดยทำเป็นเบาะเสริมใส่ได้ถอดไ้ด้
ลงทุนไป 1000 บาทเพราะรู้จักกับร้านเขา เบาะพับขึ้นลงได้ปกติโดยไม่ต้องถอดเบาะเสริมออก

ผลที่ได้คนสูงไม่เกิน 165 ซม.นั่งได้สบายครับ แต่พวก170-175 ซม.นี่ต้องไล่ไปนั่งตอนหน้ากับตอนกลางแทน

ทำที่ไหนคะหนูก็อยากได้ค่ะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 เมษายน 2008, 08:56:56 โดย อ่าง (ตื่งๆ มีเลื่องแว้ว) »

ออฟไลน์ Kovit

• ทางเดินชีวิตนี้......เรากำหนดเอง
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 28 เมษายน 2008, 05:26:41 »

ที่บอกว่าพับลงได้ปกติคือ...พนักพิงหลังใช่ไหมครับ??? ???

แล้วเบาะนั่งที่ติดกับพื้นรถ...สามารถยกพับมาเก็บไว้ติดกับแถวที่สองได้ไหมครับ???

ขอบคุณครับ -__-

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 เมษายน 2008, 08:57:42 โดย อ่าง (ตื่งๆ มีเลื่องแว้ว) »
ยินดีที่ได้รู้จักทุกท่านครับ
..ผม..โต๊ส..ครับ..
อยู่ระยอง....ฮิคร๊าบ

• - มือใหม่
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 28 เมษายน 2008, 13:52:01 »
ตอบคุณ Kovit

จริงๆมันก็ไม่ปกติซะทีเดียวหรอกครับ แต่ใช้งานได้ดี

เวลาพับพนักพิงลงมามันจะไม่ lock และมันจะตุงๆไม่ราบไปเลยเพราะติดเบาะเสริม

แต่เราก็พับเอาเบาะรองนั่งไปติดกับเบาะตอนสองได้และ lockในตำแนห่งนี้ได้ และก็เอาสายยึดยึดที่พื้นรถได้ตามปกติโดยไม่ต้องเอาเบาะเสริมออกครับ

จากรูป ผมขออธิบายเพิ่มคือตัวเบาะสริมจะวางอยู่บนเบาะเดิมของเรา แล้วให้เขาทำชายเบาะเสริมเป็นกระโปรงมาคลุม จะได้ไม่เห็นว่ามีเบาะซ้อนกันอยู่ เพื่อความสวยงาม

ตัวเบาะเหมือนเบาะรองนั่งตัวเดิมแต่ทำเป็น slopeเอียง ด้านหน้าสูงเพื่อให้รับช่วงต้นขา ด้านหลังเตี้ยเพราะถ้าสูง head room จะไม่พอ

การยึดกับเบาะเดิมทำเป็นแผ่นหนังติดตีนตุ๊กแกบางๆ

สอดเข้าใต้ช่องว่างระหว่างพนักพิงและเบาะรองนั่งตัวเดิม  เอาตีนตุ๊กแกไปติดกับผ้าลูกฟูกที่บุด้านหลังเบาะรองนั่งที่บุมาจากโรงงานอยูุ่่แล้ว

ด้่านหน้าก็ทำเชือกผูกไว้กับที่ยึดเบาะตอนสาม ตรงบานพับนั่นแหละครับ ซ้าย-ขวา

ลองเอาไปปรึกษาร้าเบาะแถวบ้านดูเองครับ ทำไม่ยากร้านเล็กๆก็ทำได้

ผมเองอยู่ต่างจังหวัดก็เขียนรูปไปเอง เอาไปคุยกับช่างเขา ซึ่งก็ทำออกมาถูกใจดีมากครับ

เพื่อนๆเห็นแบบ และคำอธิบายแล้วลองเอารถตัวเอง+รูปเบาะรถของผมที่ให้ไป ให้ช่างดูรับรองทำได้แน่

ที่ให้เอารถไปด้วยเพราะช่างเขาจะได้นึกภาพออกได้ง่ายขึ้น และเขาจะได้วัดระยะจากของจริง +เทียบสีเบาะได้เลยครับ

ใครอยากให้ตอนสามนั่งสบายก็ลองดูครับ ไม่สงวนลิขสิทธิ์

อ้อก่อนบุหนังให้ช่างเขาเอาฟองนำ้ที่ตัดเป็น slope มาแล้ว มาลองนั่งดูก่อนแล้วคอยบุหนังนะครับ

ถ้ายังเป็นฟองน้ำ้แก้ไม่ยาก แต่ถ้าบุหนังแล้วแก้ก็คงเสียเงินเพิ่มแน่ครับ

ออฟไลน์ iamkung

• - มือโปร
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 28 เมษายน 2008, 14:07:49 »
น่าลงรูปตอนพับให้ดูด้วยนะคะ  ว่าพับเก็บแล้วมันจะดูเป็นอย่างไร ถ้าจับตั้ง..  (หรือแค่เอาพนักพิง ลงมาพับที่เบาะอย่างเดียว) รบกวนpost รูปให้ดูด้วยค่ะ

ออฟไลน์ ป...ป่าน Love U

• สามพันซีซี สุดขีดกับความเร็ว สุดเข็มกับเลขไมล์
  • - มือโปร
  • You'll Never Walk AGAIN
    • TWCC : Thai Washer Car Club
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 28 เมษายน 2008, 19:21:04 »
ผมถอดเบาะแถว 3 ออกแล้ว (เอาใส่เปงบางเวลาอ่า) เพราะมันไม่ได้ใช้เลย...
ใจเล็กๆ มันเจ็บลึกๆ อยู่ลับๆ กับสิ่งลวงๆ รอยน้ำค้างเพียงหยดเล้กๆ หล่อเลี้ยงไว้ให้อยู่ต่อไป

• ทางเดินชีวิตนี้......เรากำหนดเอง
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 28 เมษายน 2008, 20:42:28 »
ตอบคุณ Kovit

จริงๆมันก็ไม่ปกติซะทีเดียวหรอกครับ แต่ใช้งานได้ดี

เวลาพับพนักพิงลงมามันจะไม่ lock และมันจะตุงๆไม่ราบไปเลยเพราะติดเบาะเสริม

แต่เราก็พับเอาเบาะรองนั่งไปติดกับเบาะตอนสองได้และ lockในตำแนห่งนี้ได้ และก็เอาสายยึดยึดที่พื้นรถได้ตามปกติโดยไม่ต้องเอาเบาะเสริมออกครับ

จากรูป ผมขออธิบายเพิ่มคือตัวเบาะสริมจะวางอยู่บนเบาะเดิมของเรา แล้วให้เขาทำชายเบาะเสริมเป็นกระโปรงมาคลุม จะได้ไม่เห็นว่ามีเบาะซ้อนกันอยู่ เพื่อความสวยงาม

ตัวเบาะเหมือนเบาะรองนั่งตัวเดิมแต่ทำเป็น slopeเอียง ด้านหน้าสูงเพื่อให้รับช่วงต้นขา ด้านหลังเตี้ยเพราะถ้าสูง head room จะไม่พอ

การยึดกับเบาะเดิมทำเป็นแผ่นหนังติดตีนตุ๊กแกบางๆ

สอดเข้าใต้ช่องว่างระหว่างพนักพิงและเบาะรองนั่งตัวเดิม  เอาตีนตุ๊กแกไปติดกับผ้าลูกฟูกที่บุด้านหลังเบาะรองนั่งที่บุมาจากโรงงานอยูุ่่แล้ว

ด้่านหน้าก็ทำเชือกผูกไว้กับที่ยึดเบาะตอนสาม ตรงบานพับนั่นแหละครับ ซ้าย-ขวา

ลองเอาไปปรึกษาร้าเบาะแถวบ้านดูเองครับ ทำไม่ยากร้านเล็กๆก็ทำได้

ผมเองอยู่ต่างจังหวัดก็เขียนรูปไปเอง เอาไปคุยกับช่างเขา ซึ่งก็ทำออกมาถูกใจดีมากครับ

เพื่อนๆเห็นแบบ และคำอธิบายแล้วลองเอารถตัวเอง+รูปเบาะรถของผมที่ให้ไป ให้ช่างดูรับรองทำได้แน่

ที่ให้เอารถไปด้วยเพราะช่างเขาจะได้นึกภาพออกได้ง่ายขึ้น และเขาจะได้วัดระยะจากของจริง +เทียบสีเบาะได้เลยครับ

ใครอยากให้ตอนสามนั่งสบายก็ลองดูครับ ไม่สงวนลิขสิทธิ์

อ้อก่อนบุหนังให้ช่างเขาเอาฟองนำ้ที่ตัดเป็น slope มาแล้ว มาลองนั่งดูก่อนแล้วคอยบุหนังนะครับ

ถ้ายังเป็นฟองน้ำ้แก้ไม่ยาก แต่ถ้าบุหนังแล้วแก้ก็คงเสียเงินเพิ่มแน่ครับ

ขอบคุณ....คุณKook.....มากครับ -__- -__- -__-

noopau

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 28 เมษายน 2008, 23:00:48 »
อ่านแล้วก็ยังงงจริง ๆ นะคะ

เอารูปมาลงเพิ่มแบบป้ากุ้งบอกเถอะค่ะ

ออฟไลน์ ชายโสดหน้าตาดีประจำเมือง

• - มือใหม่
  • *
  • หวัดดีครับ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 30 เมษายน 2008, 11:04:06 »
สวยมากครับ  แต่คงทำไม่ได้อ่ะ
ต้องพับบ่อย ๆ ล่าสุดยัดจักรยานลงไป 1 คัน  o_o'
หวัดดีครับ

ออฟไลน์ popza1987

• - มือใหม่
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 30 เมษายน 2008, 12:10:20 »
ผ้ายางรองพื้นซื้อที่ไหนหรอครับ แล้วมันสามารถถอดออกมาล้างได้รึเปล่าครับ พรมปูพื้นของเดิมมันสวยงามเกิน เลยจะหาผ้ายางมาปูดีกว่า
เส้นหลัก บางพลี - ม.หัวเฉียว ครับ

Ads: ฝากรูป ดิกชันรี่ออนไลน์ [url=http://www.extrab

ออฟไลน์ Ji_mu7

• *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 30 เมษายน 2008, 13:10:46 »
...ของผมเบาะแถว3เตี้ยๆนี่ใช่เลย.....เพราะผมเอาไว้ให้ลูกสาว(4ขวบ)นอน....ไม่ต้องกลัวจะนอนกลิ้งตกลงมา.....แต่ถ้าลูกโตแล้วคงจะลองเอาไอเดียนี้ไปใช้เหมือนกัน.... o_o'
หวัดดีครับคุณผู้เยี่ยมชมกระผมนาย Ji_Mu7 หมายเลขสมาชิก 056 ทะเบียน..ชฮ 2041...ครับผม......
Mobile..081-256 1456...

• - มือใหม่
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 03 พฤษภาคม 2008, 12:12:56 »
ได้อ่้านที่เพื่อนๆขอรูปแล้วครับแต่เพิ่มมีเวลาถ่ายรูป

เอารูปเบาะเวลาพับพนักพิงลงนะครับ

[/URL]

[/URL]

• - มือใหม่
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 03 พฤษภาคม 2008, 12:21:46 »
พับเต็มที่

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 พฤษภาคม 2008, 12:39:33 โดย Kook »

• - มือใหม่
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 03 พฤษภาคม 2008, 12:24:56 »
เบื้องหลังการผลิต

• - มือใหม่
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 03 พฤษภาคม 2008, 12:31:17 »
ผู้ใหญ่คนนี้สูง 160 ซม. จะเห็นว่านั่งได้สบายไม่ต้องชันเข่าแบบเดิม

ขาก็ไม่ไปชนเก้าอี้แถวที่สอง และเห็นว่ายังเหลือที่ว่างเหนือศรีษะอีก

ผมกะว่าถ้าสูงไม่เกิน165ซม.ก็จะนั่งได้สบายครับ

• - มือใหม่
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 04 พฤษภาคม 2008, 10:25:06 »
ผ้ายางรองพื้นซื้อที่ไหนหรอครับ แล้วมันสามารถถอดออกมาล้างได้รึเปล่าครับ พรมปูพื้นของเดิมมันสวยงามเกิน เลยจะหาผ้ายางมาปูดีกว่า

ผ้ายางปูพื้นลายกระดุม มีหลายเจ้า ผมซื้อจากที่นี่ครับ
http://www.weekendhobby.com/sale/Question.asp?ID=5049

สามารถถอดออกมาล้างได้ครับ

แนะนำว่าไม่ว่าจะซื้อเจ้าไหนซื้อมาแล้ว เอาไปล้างแล้วผึ่งลมไว้หลายๆวันก่อนเอาใส่ในรถ

ถ้าใส่เลยจะเหม็นกลิ่นยางมาก เวียนศีรษะได้ครับ

• *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 04 พฤษภาคม 2008, 12:11:18 »
ได้อ่้านที่เพื่อนๆขอรูปแล้วครับแต่เพิ่มมีเวลาถ่ายรูป

เอารูปเบาะเวลาพับพนักพิงลงนะครับ

ขอบคุณ....คุณกุ๊ก มากครับ

อธิบายได้ละเอียดและเข้าใจง่ายครับ -__- -__- -__-
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 พฤษภาคม 2008, 21:06:41 โดย อ่าง (ตื่งๆ มีเลื่องแว้ว) »