ผู้เขียน หัวข้อ: ทำตัวติดตั้ง Windows XP/Vista/7 จาก USB Flash Disk  (อ่าน 14541 ครั้ง)

MU7 Club Advertising

ออฟไลน์ จารย์เหนก

• - สมาชิกสามัญ
    - Technician
  • - มือสมัครเล่น
  • *
ทำตัวติดตั้ง Windows XP/Vista/7 จาก USB Flash Disk
« เมื่อ: 15 ตุลาคม 2009, 10:30:39 »
        สำหรับ ผู้ใช้เน็ตบุ๊คนั้น การไม่มี External CD/DVD Drive อาจไม่ใช่ปัญหาสำหรับการใช้งานปกติ แต่เมื่อใดก็ตามที่ต้องติดตั้งระบบปฏิบัิติการใหม่ ก็จะรู้สึกหงุดหงิดขึ้นมาทันที ต้องย้ายไฟล์ติดตั้งจากแผ่น CD/DVD ไปไว้ใน USB Flash Disk แต่บางที่แล้ว ไม่ยอมบูสให้ เลยต้องก๊อปไฟร์โดยใช้โปรแกรม WinToFlash เพื่อให้USB Flash Disk รันได้เลยเหมือนแผ่นCD

ขั้นตอนการทำ ดับเบิลคลิ๊กที่ตัวโปรแรม

แล้วคลิ๊กที่ Task

เลือกตามรูป  เลือกแล้ว คลิ๊กที่ Create (ลืมทำรูป  อิอิ)

คลิ๊กที่ Select

เลือกที่เก็บไฟร์ติดตั้งวินโด   หรือถ้าก๊อปจากแผ่น ก็ไปที่ไดร์ที่ใส่แผ่นได้เลยครับ  แล้วก็กด OK

คลิ๊กที่ Select

เลือกไดร์ UBS  Flash Disk ปลายทางที่เราจะก๊อปไฟร์ทั้งหมดไป   แล้วก็กด OK

คลิ๊ก RUN

ติ๊กที่อันบน

คลิ๊กที่ Continve

คลิ๊กที่ OK ก็จะมีการฟอแมต และติดตั้งไฟร์ลง USB Flash Disk

หลังจากนี้ก็รอ รอ และก็รอ  ยิ่งไฟร์ใหญ่ก็ยิ่งนาน  ผมทำจากตัวตัด ไฟร์ 350M  ใช้เวลา ครึ่งชั่วโมงกว่าๆ 

สามารถทำกับวินโดเต็มที่ลงกะPCหรืิ์อNotebookธรรมดาได้เลยครับ  ไม่มีปัญหาเรื่องแผ่นติดตั้งลาย เพราะไม่้ต้องใชแ่ผ่น  แถมลงเร็วกว่า

------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

โปรแกรม WinToFlash เป็นฟรีแวร์ สามารถดาวน์โหลดไปใช้งานได้ฟรี หากสนใจ เข้าไปดาวน์โหลดได้ที่ http://wintoflash.com/home/en/

หรือจากลิ้งนี้ ผมอัพไว้ http://upload.one2car.com/download.aspx?pku=232B680EF5M6HI5EXIGUVN5RSPBSV1

------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
  ถิ่นประสูติพระเจ้าเสือ   แข่งเรือยาวประเพณี   พระเครื่องดีหลวงพ่อเงิน   เพลิดเพลินบึงสีไฟ   ศูนย์รวมใจหลวงพ่อเพชร   รสเด็ดส้มท่าข่อย   ข้าวเจ้าอร่อยลือเลื่อง   ตำนานเมืองชาละวัน  

ยินดีที่ได้รู้จักครับน้าผู้เยี่ยมชม
ผมชื่อ "เอนก" อยู่พิจิตร

พื้นที่โฆษณา

ออฟไลน์ Tangkoman

• **
Re: ทำตัวติดตั้ง Windows XP/Vista/7 จาก USB Flash Disk
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 15 ตุลาคม 2009, 12:52:49 »
 -__-
จารย์เหนก สอนคอมพิวเตอร์ใช่ไหมครับ
อย่าปลงใจเชื่อ เพราะนับถือว่า ท่านสมณะนี้เป็นครูของเรา (มา สมโณ โน ครูติ) การยึดอาจารย์ของตนเองมากไป ก็ไม่ดี ควรทำตาม ทดสอบดู ถ้าผิดพลาดก็ไม่ต้องเชื่อ ถ้าทำแล้วดีขึ้นก็แสดงว่าเชื่อได้

ยินดีที่ได้รู้จักครับ น้าผู้เยี่ยมชม ขอโทษด้วยที่อาจจะทำให้เคือง

ออฟไลน์ tsubaki

• Nick Name = น้า_เล็ก
  • *
Re: ทำตัวติดตั้ง Windows XP/Vista/7 จาก USB Flash Disk
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 15 ตุลาคม 2009, 12:53:39 »
เป็นความรู้ที่ดีมากเลยครับ  -__- -__- -__-
สวัสดีเพื่อนๆสมาชิกทุกท่าน ผมสมาชิกหมายเลข 168
นิคมพัฒนา ระยอง เจอที่ไหนทักทายได้ตลอดครับ

ออฟไลน์ OldiesHunter

• "To Boldly Go Where No Man Has Gone Before"
  • *
  • Mu7 Cllub Member # 020
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 15 ตุลาคม 2009, 14:09:09 »
ขอบคุณอย่างแรงครับ 'จารย์เหนก  ผมเองก็ใช้เน็ตบุคอยู่เพราะมันเล็กและเบาดี รำคาญตรงที่มันไม่มี CD/DVD Drive เวลาต้องการจะใช้นี่แหละครับ  วิธีอาจารย์นี่มาทันเวลาพอดีเพราะผมกำลังจะ format disc แล้วลง OS ใหม่ เดี๋ยวจะลองทำตามดูจะได้ไม่ต้องใช้ External Drive  ขอบคุณอีกครั้งครับ   -__- @_@ -__-
Live long and prosper.

ออฟไลน์ worawaj

• ใจดี ใจสบาย
  • - คณะกรรมการ/สมาชิกสามัญ
  • - มือโปร
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 15 ตุลาคม 2009, 15:12:29 »
ขอบคุณมากครับ ผมลองมาหลายวิธีแล้ว แต่วิธีนี้มีขั้นตอนที่น้อยที่สุดครับ เพราะใช้ซอฟท์แวร์ช่วยเพียงตัวเดียว วิธีอื่นๆ ที่ผมเคยทำต้องใช้ซอฟท์แวร์ไม่น้อยกว่า 2 ตัวขึ้นไป และมีขั้นตอนในการทำค่อนข้างจะยุ่งยากและซับซ้อน ขอบคุณอีกครั้งครับ ที่บ้านผมเป็นร้านอินเตอร์เน็ทและรับซ่อมคอมครับ

ออฟไลน์ 009

• No.009
  • - มือใหม่
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 15 ตุลาคม 2009, 20:47:10 »
ลองทำแล้ว ใช้งานได้ผลประการใดช่วยแจ้งด้วยนะครับ

เผื่อสมาชิกที่สนใจผ่านมา จะได้นำไปใช้งานได้ครับ -__-
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 ตุลาคม 2009, 20:56:48 โดย 009 »

• *

วิธีแก้ก็คือให้ดูที่ไดรว์ C: จะมีไฟล์ชื่อ boot.ini ให้เปิดดูด้วย Notepad จะมีข้อความแบบนี้ หรือคล้าย ๆ กัน

[Boot Loader]
timeout=30
Default=multi(0)disk(0)rdisk(0)partition(1)\WINDOWS
[Operating Systems]
multi(0)disk(0)rdisk(0)partition(1)\WINDOWS="Microsoft Windows XP Professional" /noexecute=optin /fastdetect
multi(0)disk(0)rdisk(0)partition(1)\WINDOWS="Microsoft Windows XP Professional" /noexecute=optin /fastdetect
multi(0)disk(0)rdisk(1)partition(1)\WINDOWS="USB Repair NOT to Start Microsoft Windows XP Professional" /noexecute=optin /fastdetect

ให้ลบบรรทัดที่ 2 timeout=30 ออกทั้งหมด
ลบบรรทัดที่ 4 ตั้งแต่
multi(0)disk(0)rdisk(0) ................................ ไปจนถึงบรรทัดสุดท้าย ....../fastdetect

ลบแล้วจะเหลือข้อความแค่นี้

[Boot Loader]

Default=multi(0)disk(0)rdisk(0)partition(1)\WINDOWS
[Operating Systems]

เสร็จแล้วก็ save ไฟล์ซะ (ให้เป็นชื่อเดิมอยู่ที่ C เหมือนเดิม) แล้วลอง shutdown - restart จะไม่มี choice มา กวนใจอีกครับ!

วิธีที่ง่ายกว่านี้ก็คือ ลบไฟล์ boot.ini ออก (ในกรณีที่ลงระบบปฏิบัติการตัวเดียว)

ถ้าแก้แล้วเซฟไม่ได้ ให้เปลี่ยนนามสกุลไฟร์  จาก boot.ini  เป็น boot.txt  แล้วเปิดเข้าไปแก้ไขตามข้างบน เซฟเสร็จ ก็เปลี่ยนนามสกุลไฟร์เป็น boot.ini  เหมือนเดิม   >:D
  ถิ่นประสูติพระเจ้าเสือ   แข่งเรือยาวประเพณี   พระเครื่องดีหลวงพ่อเงิน   เพลิดเพลินบึงสีไฟ   ศูนย์รวมใจหลวงพ่อเพชร   รสเด็ดส้มท่าข่อย   ข้าวเจ้าอร่อยลือเลื่อง   ตำนานเมืองชาละวัน  

ยินดีที่ได้รู้จักครับน้าผู้เยี่ยมชม

• *
ถ้าเข้าไดร์ C แล้วไม่เจอ boot.ini  ตามรูป  แสดงว่าไฟร์มัน Hidden

วิธีเปิดมันออกมา ตามรูปเลยนะครับ (อธิบายไม่ค่อยเนียน)

ออฟไลน์ Tangkoman

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน 2009, 08:34:11 »
ผมลองทำแล้ว ติดปัญหาว่า ไฟล์บางตัวโดนตัดออก ทำให้ setup ไม่ได้ ก้เลยลองทำแบบนี้ดู.....

อันดับแรกเลยคือ ทำตัวติดตั้งไม่ผ่าน สาเหตุเป็นเพราะ แผ่นวินโดว์ที่นำมาใช้นั้นไม่มี โฟลเดอร์ I386 อยู่ ซึ่งส่วนใหญ่จะเป็นกับวินโดว์ build หลายๆ เวอร์ชั่น ให้เปลี่ยนแผ่นวินโดว์ที่มีโฟลเดอร์ I386 อยู่ในแผ่นติดตั้ง แทน

อันดับที่สอง คือ เมื่อทำเสร็จแล้ว และนำไปติดตั้ง ปรากฏว่าไม่มีภาษาไทยอยู่ ต้องมานั่ง add เพิ่มทีหลัง วิธีการแก้ไขตรงจุดนี้ง่ายมากๆครับ หลังจากทำตัวติดตั้งเสร็จแล้ว ให้ทำการ copy โฟลเดอร์ I386 จาก โฟลเดอร์ที่ copy ไฟล์ มาจากแผ่น แล้วนำมาวางทับ โฟลเดอร์ I386 ของเดิม ซึ่งจะอยู่ใน โฟลเดอร์ $WIN_NT$.~LS  เพียงเท่านี้ลงเสร็จภาษาไทยก็จะติดตั้งให้เรียบร้อยครับ

ส่วนถ้าอยากให้เร็วทันใจ ทำกับ แฟรชไดร์มันจะช้าครับ ความเร็วจะวิ่งอยู่แค่ ราวๆ 28x อยากเร็วกว่านี้ก็ทำกับ External HDD เร็วทันใจแน่นอน
อย่าปลงใจเชื่อ เพราะนับถือว่า ท่านสมณะนี้เป็นครูของเรา (มา สมโณ โน ครูติ) การยึดอาจารย์ของตนเองมากไป ก็ไม่ดี ควรทำตาม ทดสอบดู ถ้าผิดพลาดก็ไม่ต้องเชื่อ ถ้าทำแล้วดีขึ้นก็แสดงว่าเชื่อได้

ยินดีที่ได้รู้จักครับ น้าผู้เยี่ยมชม ขอโทษด้วยที่อาจจะทำให้เคือง

ออฟไลน์ rdd385

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 24 ธันวาคม 2009, 09:52:12 »
เยี่ยมเลย อธิบายดีมาก  สมมติว่าถ้าเราจะใช้ hdd เป็นตัวบู๊ตแทน flashdrive or Ext.hdd  โดยนำไปแทนdrive cd เลยได้ไหม

ออฟไลน์ ohjang

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 11 กุมภาพันธ์ 2011, 01:17:06 »
 -__- ขอคุณจากใจเลยครับ ผมเป็นช่างคอมยังต้องเรียนรู้อะไรจากพี่อีกเยอะเลยครับ ขอบคุณมาก ๆครับ

ออฟไลน์ !!!getup

• - มือใหม่
  • *
    • www.แอร์บ้านราคาถูก.com
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 14 มีนาคม 2011, 13:03:35 »
ขอบคุณครับ จะลองทำตามดู
เช็คราคาแอร์บ้านได้ที่นี่ http://www.ราคาแอร์บ้าน.com/
แนะนำสินเชื่อที่น่าสนใจ http://www.romchatgroup.com/loan

ออฟไลน์ karnn

• การที่เราพลาด ไม่ได้หมายความว่าเราแพ้ แต่ทำให้เราตระหนักว่า อย่าได้ทำเช่นนั้นอีก เป็นครั้งที่สอง
  • - มืออาชีพ
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 28 มกราคม 2012, 12:16:05 »
เลิศล้ำ เหนือต่ำใต้ เป็นเกียร์ติ ที่ได้รู้จัก ขอรับ -__- -__- -__-
ขอพี่น้องผองเพื่อน แลทุกท่านในที่นี้ ประสปพบเจอแต่ความสมหวังทุกประการ

ออฟไลน์ uamarin

• - มือใหม่
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 10 สิงหาคม 2012, 21:35:25 »
ผมลองทำแล้ว ติดปัญหาว่า ไฟล์บางตัวโดนตัดออก ทำให้ setup ไม่ได้ ก้เลยลองทำแบบนี้ดู.....

อันดับแรกเลยคือ ทำตัวติดตั้งไม่ผ่าน สาเหตุเป็นเพราะ แผ่นวินโดว์ที่นำมาใช้นั้นไม่มี โฟลเดอร์ I386 อยู่ ซึ่งส่วนใหญ่จะเป็นกับวินโดว์ build หลายๆ เวอร์ชั่น ให้เปลี่ยนแผ่นวินโดว์ที่มีโฟลเดอร์ I386 อยู่ในแผ่นติดตั้ง แทน

อันดับที่สอง คือ เมื่อทำเสร็จแล้ว และนำไปติดตั้ง ปรากฏว่าไม่มีภาษาไทยอยู่ ต้องมานั่ง add เพิ่มทีหลัง วิธีการแก้ไขตรงจุดนี้ง่ายมากๆครับ หลังจากทำตัวติดตั้งเสร็จแล้ว ให้ทำการ copy โฟลเดอร์ I386 จาก โฟลเดอร์ที่ copy ไฟล์ มาจากแผ่น แล้วนำมาวางทับ โฟลเดอร์ I386 ของเดิม ซึ่งจะอยู่ใน โฟลเดอร์ $WIN_NT$.~LS  เพียงเท่านี้ลงเสร็จภาษาไทยก็จะติดตั้งให้เรียบร้อยครับ

ส่วนถ้าอยากให้เร็วทันใจ ทำกับ แฟรชไดร์มันจะช้าครับ ความเร็วจะวิ่งอยู่แค่ ราวๆ 28x อยากเร็วกว่านี้ก็ทำกับ External HDD เร็วทันใจแน่นอน

มีประโยชน์มากมายครับ จะลองทำดูครับ อันดับแรกคงต้องไปหาซื้อ Flash Disk ก่อน  ปล.ท่านคงจะอ่านการามสูตรมาพอสมควรนะครับ ยินดีที่ได้รู้จักครับ