ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องยางรองตัวถัง  (อ่าน 428 ครั้ง)

MU7 Club Advertising

ออฟไลน์ somchai.f

• - มือใหม่
  • *
เรื่องยางรองตัวถัง
« เมื่อ: 31 มกราคม 2014, 21:58:10 »
ถามน้าๆ ครับ  ตอนแรกอาการที่เจอ ตอนเช้าๆ อากาศเย็น ๆ ขับช้า ๆ เวลาเลี้ยวทั้งซ้าย ขวา จะมีเสียงกึก ๆ เหมือนอะไรไม่แน่น ตรงล้อหน้าซ้าย  เย็น ๆ ก็มีบ้างแต่ไม่ชัดเหมือนตอนเช้า  เข้าไปเช็คที่ศูนย์ให้ช่างลองขับไปด้วยกัน ช่างก็สรุป่ว่าเป็นที่ยางรองตัวถังซ้าย ได้อัดจารบีใหม่ อาการที่ว่าก็ดีขึ้นครับ แต่ก็ยังมีนิด ๆ    แต่คราวนี้เวลาขับเข้าโค้งจะมีเสียงดังกึ๊ก (ทีเดียว) ที่ล้อหน้าขวาแทน  พอจอดก้มดูก็เห็นมีรอยถอดยางรองตัวถังด้านขวาด้วย  ผมสงสัยว่าเป็นไปได้ไหมอาการที่ว่านี้เกิดจากการ อัดจารบีแล้วใส่ไปไม่แน่น (สงสัยว่าทำไมไม่ทำเฉพาะข้างที่มีปํญหา) แต่ก็ยังไม่มีเวลาเอาให้ศูนย์เช็ค เดี๊ยวก็จะหาว่าจู้จี้เกินเหตุ  รถปี 2008 วิ่งมาเยอะแล้วเหมือนกันครับ สองแสนอัพ ก่อนหน้านั้นไม่เป็นครับ  แล้วถ้าจะเปลี่ยน ใช้งบประมาณเท่าไหร่ครับ

พื้นที่โฆษณา

ออฟไลน์ muc01

• - มือสมัครเล่น
  • **
Re: เรื่องยางรองตัวถัง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 02 กุมภาพันธ์ 2014, 20:18:05 »
อาการเดียวกับผม ดังกึกเหมือนกัน แต่หาไม่เจอเลยไม่สนใจ (ได้ความรู้เพิ่มเี๋ดี๋ยวต้องไปบอกช่างว่าเป็นยางรองตัวถัง)
แต่ตอนนี้เสียงดังครืดๆๆแถวด้านหน้าซ้ายไล่มากลางรถช่วงออกตัวไม่เกิน100 ม. ถ้าออกตัวไวก็ดังไว
ถ้าช้าก็ดังช้า แต่ไม่ทุกครั้ง (เคยตั้งกระทู้ไปแล้ว) ยังหาสาเหตุไม่เจอ
แต่ตอนนี้ต้องหาเวลาไปให้ศูนย์เช็คยางรองตัวถังก่อนครับ ก็คิดว่าศูนย์คงจะอัดให้ทั้งซ้าย-ขวาแหละครับจะได้หมดปัญหาทีเดียว (รถผม mu gold ปลายปี 07 เลข กม. 60500 ครับ เพิ่งเช็ค 60000 ไปเอง)

• - มือใหม่
  • *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2014, 21:21:57 »
วันนี้ให้ช่างศูนย์ ถอดออกมาเช็ค สรุปว่ายางรองสึก สั่งชุดประมาณ 3200 รวมค่าแรง พอประกอบเสร็จ ลองวิ่งดู  ลองโค้งที่เคยดังกึก ๆ ประจำ !! ไม่ดังแล้วแฮะ ..  เลยยกเลิกการสั่งไปก่อน  เดี๋ยวถ้าเป็นค่อยว่าอีกที  .. น่าจะเป็นการประกอบกลับที่ลงล๊อก ยางรองไม่มีการเคลื่อนไหวเวลาโค้ง ..

ออฟไลน์ น้อง อุ๋มอิ๋ม

• - สมาชิกสามัญ
  • - มือโปรกว่า
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2014, 21:39:19 »
ยังไม่ได้มุดดูใต้ท้องรถ มันมีทั้งหมดกี่ชิ้นครับ แล้วก็อยู่บริเวณตรงไหนบ้างครับ
ช่วงนี้ว่างงาน ฮ่าๆๆๆๆๆ จารบีมีพร้อม จะได้ทำเองบ้างน่ะครับ
ส้มโอหวาน ฯ.................
น้าลือ+น้าตุ๊ก มิว7คลับ # 1125 (T.098-670-0084)

• - มือใหม่
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2014, 21:43:41 »
มันมีอยู่แปดจุดน่ะครับ ด้านหน้าจะเห็นชัดที่สุด แต่ถ้ามันไม่ดังผมว่าอย่าไปคุยมันดีกว่าครับ เกิดใส่เข้าไปไม่เหมือนเดิม หรือไม่แน่นอาจจะได้รื้ออีกรอบนะครับ