ผู้เขียน หัวข้อ: ไปอุดมาแล้วจ้า EGR มาดูเร็ว!!!!!  (อ่าน 38338 ครั้ง)

MU7 Club Advertising

ออฟไลน์ ohjang

• - มือสมัครเล่น
  • **
ไปอุดมาแล้วจ้า EGR มาดูเร็ว!!!!!
« เมื่อ: 21 มีนาคม 2009, 19:52:09 »
เมื่อวันจันทร์ที่ผ่านมาเพิ่งไปอุด egr มาครับ ก่อนหน้านี้ก็ดูอยู่ซัก 3 เดือนครับ หลังจาก
คิดว่าได้ข้อมูลพอสมควรแล้วก็เลยจัดการทันทีครับ ไ้ด้ผลเป็นที่น่าพอใจดังนี้ครับ
       รถผมเพิ่งออกมาได้ เมื่อ 18 ธ.ค. 2552 ครับ ประมาณ 3 เดือนครับ
            เป็นรุ่น primo auto  ขับ 2 ครับ
      จากประสพการณ์ 6 วันที่ผ่านมาคือตั้งแต่วันจันทร์ที่ 16 ครับทั้งขับในเมืองและขับทางไกลครับ
      ต่อไปนี้เป็นความรู้สึกจริง ๆ ที่ได้จากการขับขับขี่ที่เปลี่ยนไปครับ
         1  เสียงเครื่องในรอบเดินเบาลดลงอย่างเห็นได้ชัดครับ
         2  ปรกติตอนเช้าเวลาสตาร์ทเครื่องครั้งแรกปรกติเวลาเครื่องยังไม่ร้อนเสียงเครื่องยนต์จะดังฮึ่มๆ ใหญ่ๆ ครับ
             ปัจจุบันเสียงเครื่องยนต์เวลาออกตัว เบาลงมากๆ ครับ
         3  อัตราเร่ิงในทุกย่านความเร็วรู้สึกได้ว่าทำได้ดีกว่าเดิมพอสมควรให้รู้สึกได้เลยครับ เรียกได้ว่าลื่นไหลครับ
         4  เสียงในห้องโดยสารลดลงอย่างเห็นได้ชัดครบ เพราะเครื่องยนต์เสียงไม่ตื้อครับเงียบ
         5  ต่อไปเรื่องวิ่งทางไกลครับ จะมีอาการเสียงดังขึ้นในย่านความเร็วรอบประมาน 2000-2100 จะมีเสียงดังเพิ่มขึ้น
             ที่ความเร็วประมาณ 110 ครับจะดังอื้อๆ เหมือนอั้นอะไรซักอย่างครับ แต่พอผ่านความเร็ว 110 ไปแล้วจะเบาลงถึงเงียบครับ
         6  การกดคันเร่งไม่จำเป็นต้องกดมากครับนิดเดียวก็ไปแล้วครับ อันนี้ชอบมากเพราะเหมือนรถแจ๊ซคันเก่าเลยครับ
         7  อัตราการกินน้ำมันน่าจะไม่แตกต่างจากของเดิมๆ ครับอาจจะกินมากกว่าเดิมเล็กน้อยครับตอนนี้ยังสังเกตุออัตราสิ้นเปลืองอยู่ครับ
             เดี๋ยวเติมน้ำมันอีกทีค่อยมาเพิ่มเติมครับ

เป็นความรู้สึกที่ได้อุด 6 วันครับ คงเป็นประโยชน์กับใครหลายคนครับ  ขอให้รวยครับ ......

พื้นที่โฆษณา

• **
Re: ไปอุดมาแล้วจ้า EGR มาดูเร็ว!!!!!
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 21 มีนาคม 2009, 20:03:10 »

รื้ออินเตอร์ครับ

• **
Re: ไปอุดมาแล้วจ้า EGR มาดูเร็ว!!!!!
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 21 มีนาคม 2009, 20:18:20 »

อุดตรงนี้

อุดตรงนี้

มอเตอร์ EGR กับแผ่น

รอกลับเข้า

ทาประเก็นเหลวแล้วประกอบไปลองวิ่งก็เสร็จแล้วครับ
     ของมิวรื้อยากที่สุดใช้เวลาประมาณ 1 ชั่วโมงครับ

ออฟไลน์ arm

• - สมาชิกสามัญ
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 21 มีนาคม 2009, 22:06:24 »
ซัก 5หมื่น - แสนโลหลังจากนี้ ถ้าคุณถอดเป็น ลองถอดดูถือว่าตรวจเช็คสภาพแผ่นว่ารั่วไหม    แล้วดูว่า ลิ้นปีกผีเสื้อ และรู2 รูนั้นว่า ดำไหมมีอะไรเหนียวๆไหม  ผมเชื่อว่า มีน้อยมาก  ถ้าเปรียบกับรถที่ไม่ได้อุด รับรอง คนละเรื่อง 

ออฟไลน์ หะ โหน่ง มาแว้ว

• - มือโปร
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 22 มีนาคม 2009, 07:12:06 »
ท่านใด อุดให้ครับ  ขอถามเพื่อเป็นข้อมูลครับ  -__-
ผมหมอเต๊ะคร๊าบ  บ้านอยู่ ซอยมิสทีน ถนนรามคำแหง

ยินดีที่ได้รู้จักทุกท่านนะครับ -- --"

ออฟไลน์ Mr_B_____

• - คณะกรรมการ/สมาชิกสามัญ
  • - มือโปร
  • *
  • MaxMax Design Co.,Ltd
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 22 มีนาคม 2009, 18:01:10 »
ท่านใด อุดให้ครับ  ขอถามเพื่อเป็นข้อมูลครับ  -__-

ดีครับ....จะได้ไปอุดมั่ง
Mr_B_____ หรือ บอย...ครับพ้ม....
L o V e     M e   L o V e   M y   Mu

ออฟไลน์ หล่อขั้นเทพ

• I want NOBODY NOBODY but YOU.
  • - มือโปร
  • *
  • ป๋าเทพ & มี้กุ้ง
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 22 มีนาคม 2009, 20:20:53 »
หลังจากไปทริปละลายพฤติกรรมที่หัวหินแล้วได้แชร์ประสบการณ์เรื่องการอุดEGRแล้วนั้นทำให้ง่ายในการตัดสินใจในการอุดEGRผมคิดว่าจะไปทำที่ร้านน้าเถ้าแก่+น้านู๋นาที่ป่าโมกท์(อ่างทอง)ครับท่านใดคิดจะอุดEGRนัดวันเวลาให้พร้อมกันครับ(วันเสาร์)ไปทำพร้อมกันครับ...ถือโอกาสเยื่อมเยือนสมาชิกด้วนกันที่แน่ๆน้าน้อย+น้าภัส,ลุงติ๊ก+น้าเอ๋บอกว่าจะไปร่วมก๊วนด้วยครับ....ปล.ราคาค้าบริการเป็นกันเองครับผม(เถ้าแก่กระซิบบอกมาครับ)

:-a11-:...พรเทพ & มี้กุ้ง...ยินดีที่ได้รู้จักน้า ผู้เยี่ยมชม ครับ.:-

ออฟไลน์ Mr_B_____

• - มือโปร
  • *
  • MaxMax Design Co.,Ltd
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 22 มีนาคม 2009, 20:59:31 »
หลังจากไปทริปละลายพฤติกรรมที่หัวหินแล้วได้แชร์ประสบการณ์เรื่องการอุดEGRแล้วนั้นทำให้ง่ายในการตัดสินใจในการอุดEGRผมคิดว่าจะไปทำที่ร้านน้าเถ้าแก่+น้านู๋นาที่ป่าโมกท์(อ่างทอง)ครับท่านใดคิดจะอุดEGRนัดวันเวลาให้พร้อมกันครับ(วันเสาร์)ไปทำพร้อมกันครับ...ถือโอกาสเยื่อมเยือนสมาชิกด้วนกันที่แน่ๆน้าน้อย+น้าภัส,ลุงติ๊ก+น้าเอ๋บอกว่าจะไปร่วมก๊วนด้วยครับ....ปล.ราคาค้าบริการเป็นกันเองครับผม(เถ้าแก่กระซิบบอกมาครับ)

เสาร์นี้ไม่ว่างครับต้องไปจันทบุรี....อย่าลืมกินกุ้งแกล้มรีกันล่ะ.....
Mr_B_____ หรือ บอย...ครับพ้ม....
L o V e     M e   L o V e   M y   Mu

ออฟไลน์ songwut

• No.133
  • *
  • โร....ครับพ้ม .
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 22 มีนาคม 2009, 22:39:30 »
เเจ่ม....วิ่งกี่โล...ถึงอุด.. oOo oOo
 [img]http://img257.imageshack.us/img257/4466/cargpsnavstar.jpg No.133   สวัสดีครับ........

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 23 มีนาคม 2009, 00:52:57 »
      ขอโทษที่ให้รอนานครับ ผมไปอุดที่แถวๆ ดอนเมืองครับ ถนนนสรงประภา ซอย 18 ก่อนถึงทางเ ข้าจะมีสวนอาหารบ้านลุงใหญ่
ขับรถตรงเข้าซอยไปจนสุดครับ จะเจอหมู่บ้านที่น้องเค้าอยู่ครับ เรื่องรายละเอียดการเข้าไปถึงบ้านเค้าหรือจะให้เค้าไปอุดให้ นอกสถานที่
ก็ลองถามน้องเค้าเอานะครับ ชื่อกอล์ฟ  เบอร์โทร 0875455910  จริงๆแล้วก็ได้เบอร์โทรศัพท์มาจากในเว็ป มิว7 คลับเนี่ยแหละครับ น้องเค้าบอกว่า
โพสไว้นานแล้วครับ ปรกติเค้าทำอยู่เว็ปวีโก้เป็นหลักครับ แต่ว่ารับทำยี่ห้ออื่นด้วย  ต้องบอกว่ามิวของเราอุดยากและใช้เวลานานที่สุดครับ
ประมาณ 45 นาทีถึง 1 ชั่วโมงครับ ถ้าเป็นรุ่นอื่นจะใช้เวลาไม่เกิน ครึ่งชั่วโมง
       สนนราคาอันนี้ไม่แน่ใจว่าถูกหรือแพง แต่ที่ได้ทราบราคามาที่นี่ก็ไม่แพงมั๊งครับ คือ รวมทั้งหมด 600 บาทค่าแผ่น 280 บาท 2 ชิ้น  นอกนั้นค่าแรงครับ
ก็คงไม่ต่อเค้าหรอกครับนิดๆ หน่อยๆ ก็ให้เค้าไป เค้าจะได้ตั้งใจทำให้ดีก็เท่านั้นเอง ลองโทรไปบอกว่ามาจากเว็ป mu-7club ครับ เพราะผมบอกเค้าว่าผมจะ
เอารูปมาลงในเว็ปครับ เค้าอาจจะลดให้บ้างก็ได้ อันนี้ต้องลองดู
        หลังจากที่อุดเสร็จแล้วตอนที่ไปลองน้องเค้านั่งไปด้วยเพื่อดูควมเรียบร้อย  เค้าให้ลองอัดดูผมก็ลองอัดคิ๊กดาวน์ดูแต่ไม่แรงเท่าไร น้องเค้าออกอาการอึ้งครับ
แล้วก็บอก "ขึ้นเร็วนะเนี่ย" เพราะผมเร่งจาก 20-110 ใช้เวลานิดเดียวเองใครอยู่แถวสรงประภาจะรู้ว่าทางตรงแถวนั้นยาวแต่มีที่กลับรถเป็นระยะครับ ใช้ความเร็วลากกันยาว ๆ
ไม่ค่อยได้ครับเพราะจะถึงทางกลับรถเสียก่อนต้องเบรคครับ

ก่อนไปลองน้องเค้าบอกว่าอาการที่จะเปลี่ยนไปที่เห็นได้ชัด คือรถจะมีอาการออกตัวที่ไม่อืด แล้วก็การเร่งออกตัวจะไหลไปได้รวดเร็วกว่าก่อนอุด แล้วก็การกดคันเร่ง
เพื่อให้รถออกตัวจากเกียร์ 1 จะกดน้อยลง ซึ่งน่าจะช่วยเรื่องการประหยัดน้ำมันได้สำหรับรถที่ใช้อยู่ในเมือง  (ซึ่งจริงๆ แล้วผมแอบคิดอยู่ในใจว่าไม่น่าจะได้ขนาดนั้นหรอกมั๊ง)
เพราะจริงที่มาอุดนี่จุดประสงค์จริงของผมจริง มาอุดเพื่อให้รถไม่ช้ำมีอายุการใช้งานนานๆ ครับ  แม้จะได้ยินว่าอุดแล้วเสียงเครื่องยนต์ที่ดังอยู่แล้วจะดังขึ้นอีก ก็ยอมล่ะครับ

แต่ว่า!! พอเริ่มออกตัวรถผมกลับรู้สึกได้ทันทีว่า รถมีการไหลไปข้างหน้าอย่างรวดเร็วครับ ทั้งที่ยังอยู่ในซอย เกียร์ก็ไม่น่าจะเกินเกียร์ 1 -2 ครับ รู้สึกว่าไม่มีอาการ
ตื้อของเครื่องยนต์เวลาอยู่ในเกียร์ต่ำครับ ซึ่งปรกติรถออกตัวในเกียร์ 1-2 จะต้องตื้อๆ ครับเสียงเครื่องยนต์เบาลงอย่างเห็นได้ชัด ซึ่งผมชอบและสะใจมากที่เสียงเครื่องยนต์
คลางหึ่ง ๆ ตอนวิ่งช้าๆ หายไปอย่างน่าพอใจครับ  การกดคันเร่งตอนนี้กดนิดเดียวก็ไปแล้วครับเป็นแบบกดแล้วไปเลยครับ ไม่ใช่กดแล้วเสียงคลางฮื่อ..ขึ้นมาแล้วค่อยออกตัวครับ

ตอนนี้ในห้องโดยสารเงียบขึ้นอย่างเห็นได้ชัดครับ เวลาขับในเมืองที่การจราจรเป็นจราจล นี่จะยิ่งเห็นผลมากครับ เพราะเสียงเครืองยนต์ที่เดี๋ยวขยับเดี๋ยวขยับนี่ไม่ค่อยดังแล้วครับ
ฟังเพลงได้เป็นเพลงมากขึ้นครับ  ยิ่งตอนออกต่างจังหวัดที่ผมสังเกตุดูตอนวิ่งความเร็ว 90 นี่เงียบจริง ๆ ครับ ก่อนอุดนี่ผมแอบคิดถึง ห้องโดยสารเงียบๆ ของแจ๊ซคันเดิมอยู่ตลอดครับ
ตอนนี้เจ้ามิวถึงจะไม่เงียบระดับแจ๊ซ แต่ก็ไกล้เคียงในระดับที่น่าชื่นใจเลยหล่ะครับสะใจจริงๆ 
       ครับเป็นเรื่องที่เจอมาครับออกจะหนักไปทางเรื่องเสียงในห้องโดยสารซะเป็นส่วนใหญ่ เพราะขับรถเบ็นซินมากก่อนก็เลยอึดอัดเรื่องนี้มากกว่าอย่างอื่น แต่คนอื่นที่ว่าเสียงเครื่องจะดังขึ้น
อันนี้ผมไม่แน่ใจนะครับ  แต่ของผมเงียบแหละ ผมเพิ่งออกรถมาได้แค่ 3 เดือน ก็เลยวิ่งไปแค่ 6700 กม. ครับ ถ้ารู้ว่ามีการอุด egr ตั้งแต่ก่อนออกรถนี่คงใหอุดตั้งแต่ออกมาใหม่ๆ แหละครับ

600 บาทที่เสียไปกับสิ่งต่างๆ ที่ได้กลับผมว่ามันคุ้มจริงๆ ครับ     เอ้า! !!!!ใครยังไม่ได้อุดหาที่อุดที่ีุคุณพอใจ รีบๆ ไปกันเร้วววววววว!!!!   ขอให้รวยครับ

ออฟไลน์ prachren

• *
  • สังคมดีไม่มีขายยากได้ต้องช่วยกันทำ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 23 มีนาคม 2009, 09:39:28 »
 -__- -__- -__-   ขออภัยครับบ      ทำมัยไม่อุดต้นทางกลับปลายทางละครับบ   น้าอุดปลายกับตรงกลาง  แล้ว ตรงต้นทางยังเข้าไปได้    อิ    อิ
สวัสดีครับบบผู้เยี่ยมชม  ผมประเชิญ    หมายเลข  180
 จริงใจ  ตรงไปตรงมา  เกิดนครสวรรค์  ทำกินสกลนคร  
ผ่านไปมาแวะทักทายได้ครับ ผม  0818734228   กค 5179   สกลนคร

ออฟไลน์ Au

• - มือใหม่
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 24 มีนาคม 2009, 08:29:30 »
ผมมีวิธีการอุด EGR มาให้ฝากครับ แต่เป็นเครื่อง DDI-3000 ไม่มี VGS แล้วก็ ขอออกตัวครับ ผมไม่ได้เป็นคนทำนะครับ เห็นมีอยู่ในเว็บอื่น ก็เลย เอามาให้ดูสำหรับคนที่สนใจ ขอขอบคุณท่านที่ทำคู่มืออธิบายเป็นอย่างยิ่งครับ ใช้นามแฝงว่าจอมมารบู 737 ทำละเอียดทุกขั้นตอนเลยครับ

http://www.bbznet.com/scripts2/view.php?user=clubsdmax&board=1&id=26947&c=1&key=จอมมาร

ออฟไลน์ ไอ!!คุก ๆ

• ถ้าผมทำผิด ยกโทษให้ด้วยนะ
  • - มือโปรกว่า
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 26 มีนาคม 2009, 13:25:01 »
TS 16949 ??
ฝันแล้วต้องทำ

ออฟไลน์ EGR Master

• - มือใหม่
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 26 มีนาคม 2009, 13:31:54 »
TS 16949 ??
TS 16949 ไม่ใช่มาตรฐานผลิตภัณท์  ไม่เกี๋ยวกัน

ออฟไลน์ K-E

• - มือใหม่
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 26 มีนาคม 2009, 13:49:55 »
โอ้  สกปรกจังเลย  แล้วปอดคนเราก็รับควันพิษนี้เข้าไปด้วยสิ  ต้องระวังเป็นพิเศษแล้ว

ออฟไลน์ slek

• - มือใหม่
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 28 มีนาคม 2009, 09:47:22 »
การอุดมันช่วยได้ขนาดนั้นเลยหรอครับ

• **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 30 มีนาคม 2009, 00:13:40 »
       ว้าว!  มีผู้รู้มาตอบกันเยอะเลยครับ ก่อนหน้านี้ไม่เห็นมีเลยหรือว่าผมหาไม่เจอก็ไม่รู้ครับ ขอบคุณจริงๆ   สำหรับคณ slek  ต้องลองเท่านั้นครับ เดี๋ยวรู้เอง
ต้องบอกว่าผมไม่ค่อยรู้เรื่องครับ  จริงๆ ก็อยากจะหาคนที่ทำ isuzu โดยตรงนี่แหละครับทำให้ แต่ไม่รู้จริงๆ ว่าใครทำ แล้วก็ไม่ค่อยจะมีเวลา เท่าไรครับก็เลยต้องเอาไกล้ตัวเท่านั้นเองครับ
จากที่น้าๆ บอกมาผมก็คิดว่าน่าจะ ให้คนที่รู้เรื่อง isuzu  จริงๆ ดู้ให้อีกทีครับ   
        คือผมมีเวลาแค่ช่วงกลางวัน 5 โมงเช้าถึง  บ่าย 2 โมงเท่านั้นครับ  มีแค่นี่จริงๆ  ผมอยู่เมืองทองธานี ใครแนะนำที่ไกล้ให้ได้บ้างครับ อยากได้คนที่รู้เรื่องจริงซักคน จะิ่วิ่งไปหาโดยเร็ว
       -  ขอเบอร์โทรหน่อยนะครับ เอาไกล้ตัวหน่อยเนาะ แถวแจ้งวัฒนะเนี่ยแหละครับ อยากไปเช๊คความถูกต้องหน่อยเท่านั้นเองครับ จะได้แก้ไขทันกาลครับ

ใครตอบขอให้รวยจ้า!!!!!!!       ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ tsubaki

• Nick Name = น้า_เล็ก
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 30 มีนาคม 2009, 07:42:26 »
สนใจด้วยคน แถวชลบุรีมีไหมครับ อยากลองอุดดูบ้าง แนะนำด้วยครับ  oOo oOo
สวัสดีเพื่อนๆสมาชิกทุกท่าน ผมสมาชิกหมายเลข 168
อยู่บางปะกง ครับ เจอที่ไหนทักทายได้ตลอดครับ

• **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 30 มีนาคม 2009, 18:28:11 »
ขอบคุณครับ -__-

• **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 30 มีนาคม 2009, 20:11:28 »
 -__- @_@