ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำการปรับแต่งเครื่องเสียงครับ  (อ่าน 18354 ครั้ง)

MU7 Club Advertising

ออฟไลน์ docterine

• SportsMedicine Doc
  • - สมาชิกสามัญ
  • - มือใหม่
  • *
  • เมียไม่มี แต่ลูก 2
ขอคำแนะนำการปรับแต่งเครื่องเสียงครับ
« เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2009, 20:26:57 »
เพื่อนๆพี่ๆน้องๆท่านใดมีเทคนิคในการทำ level matching ระหว่าง front, pre, และ amp โดยไม่ต้องใช้อุปกรณ์อะไรพิเศษบ้างไหมครับกรุณาแนะนำด้วยครับ
และก็ไม่ทราบว่าท่านตัดความถี่ที่ amp ขับกลางแหลมคู่หน้า-หลัง และความถี่ที่ amp ขับ sub กันอย่างไรบ้างครับ ช่วยแชร์ประสบการณ์ด้วยครับ
ขอบคุณครับ
ชื่อ"ก็อก"ครับ
สัตหีบ ชลบุรี ทะเบียน กต 3104 ระยอง
ยินดีที่ได้รู้จักทุกท่านครับ
"""ในความพอดี ก็ต้องพอดีแต่พอดี จึงจะพอดี"""

พื้นที่โฆษณา

ออฟไลน์ HERTZ

• 008 มาแว้วววว !!
  • - มือโปร
  • *
Re: ขอคำแนะนำการปรับแต่งเครื่องเสียงครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2009, 21:44:58 »
รอฟังด้วยคนคับ  -__-

hernut

• บุคคลทั่วไป
Re: ขอคำแนะนำการปรับแต่งเครื่องเสียงครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 06 กุมภาพันธ์ 2009, 00:59:38 »
ลองดูนะครับ  :)

การใช้ "หู" ร่วมกับความคุ้นเคยในเพลง
เป็นวิธีการที่ใช้ประหยัดค่าใช้จ่ายที่สุด แต่ก็นับว่ามีความยุ่งยากอยู่พอสมควรสำหรับผู้เริ่มต้น โดยมีขั้นตอนดังต่อไปนี้
1. ทำการศึกษาข้อมูลรายละเอียดและ Specifications ของชิ้นอุปกรณ์เครื่องเสียงทุกชิ้นที่คุณใช้อยู่ในระบบให้เข้าใจ ซึ่งก็สามารถหาดูได้จากคู่มือการใช้งาน หรือคู่มือการติดตั้งที่มีมาพร้อมกับอุปกรณ์นั่นแหละ
2. ทำการตั้งปุ่มปรับความดังเสียง(Volume) ของเครื่องเล่นแหล่งกำเนิดเสียง (Head Unit) ไปที่จุดต่ำสุด
3. ทำการปรับ Bass, Treble, Balance, และ Fader ของเครื่องเล่นแหล่งกำเนิดเสียงนั้นให้อยู่ที่ตำแหน่ง
"FLAT"
4. ถ้ามีเครื่องเล่นปรีแอมป์ร่วมอยู่ในระบบ ให้ปรับปุ่มควบคุมโวลท์เตจภาคอินพุทของมันมาอยู่ที่ระดับต่ำสุด (Min.) จากนั้นให้ตั้งปุ่มปรับความดังเสียง (Volume) ของมันไปอยู่ที่จุดต่ำสุด
5. ถ้ามีการใช้ Equalizer ร่วมอยู่ในระบบ ให้ปรับปุ่มควบคุมโวลท์เตจภาคอินพุทของมันมาอยู่ที่ระดับต่ำสุด (Min.) จากนั้นให้ตั้งปุ่มปรับเพิ่ม/ลด (boost/cut) ที่ทุกค่าความถี่ที่มีให้มาอยู่ที่ระดับ "สูงสุด" (Maximum Boost)
6. ถ้ามีการใช้อิเลคโทรนิคครอสโอเวอร์ร่วมอยู่ในระบบ ให้ปรับปุ่มควบคุมโวลท์เตจภาคอินพุทของมันให้มาอยู่ที่ตำแหน่งต่ำสุด (Min.)
7. ถ้าชิ้นอุปกรณ์เครื่องเสียงที่ร่วมอยู่ในระบบตัวใดก็ตาม มีปุ่มหรือชุดควบคุมระดับสัญญาณขาออก (Output) อยู่ด้วย ให้ตั้งระดับ output นั้นไปที่ระดับ 3 ใน 4 ของระดับสูงสุด (75% of Max.)
8. ปรับปุ่มควบคุมโวลท์เตจภาคอินพุทของเพาเวอร์แอมป์มาอยู่ที่ระดับต่ำสุด
ขั้นตอนทั้งหมดที่ว่ามานี้ให้กระทำในขณะที่ระบบนั้นปิดอยู่นะครับ และเมื่อกระทำจนครบแล้วจึงเริ่มเปิดระบบจากนั้นให้เลือกเล่นเพลงที่คุณคุ้นเ คยมากที่สุด (ชนิดที่เรียกว่าฟังจนจำได้ติดหูเลยนั่นแหละ) หรืออาจใช้แผ่นซีดี ทดสอบระบบเสียงที่มีการบันทึกขึ้นมาโดยเฉพาะก็ได้
เมื่อเปิดเล่นระบบและเพลงแล้ว ให้ดำเนินการขั้นต่อไปดังนี้
9. เพิ่มระดับความดังของเสียงที่ปุ่มปรับ Volume ของ Head Unit มาที่ระดับ 3 ใน 4 ของความดังสูงสุด (ณ ขั้นตอนนี้ อย่ากังวลว่าจะไม่ได้ยินเสียงอะไรเลย เพราะหากไม่ได้ยินก็แสดงว่าที่ระดับโวลท์เตจภาคอินพุทต่ำสุดนั้น ระบบของคุณมีระดับสัญญาณต่ำเกินกว่าที่จะขับลำโพงได้เท่านั้นเอง ไม่ได้มีปัญหาอะไร)
10. ปรับปุ่มควบคุมโวลท์เตจภาคอินพุทของอุปกรณ์เครื่องเสียงที่ร่วมอยู่ในระบบที ่เหลืออยู่ทุกตัวให้มาตรงตำแหน่ง 12 นาฬิกา (กึ่งกลาง) และปรับระดับสัญญาณขาออก (Output Level) ของทุกตัวมาที่ตำแหน่งกึ่งกลางด้วยเช่นกัน (ณ ขั้นตอนนี้ เชื่อว่าต้องมีเสียงจากแหล่งกำเนิดออกมาให้ได้ยินแล้ว เพราะเป็นการเล่นเครื่องเสียงชุดนี้ในระดับที่มีสัญญาณรวมของระบบประมาณกึ่ง หนึ่ง ซึ่งน่าจะเพียงพอต่อการขับลำโพงแล้ว หากยังไม่มีเสียงก็น่าจะเป็นปัญหาจากเรื่องอื่นเสียมากกว่า เช่นการต่อและเดินสายต่างๆ หรือการที่มีชิ้นอุปกรณ์เครื่องเสียงชิ้นใดชิ้นหนึ่งเสียหาย ไม่ทำงาน ก็ให้ทำการตรวจหา และแก้ไขเสียให้เรียบร้อย)
11. ถ้ามีการใช้เครื่องเล่นปรีแอมป์ร่วมอยู่ในระบบ ก็ให้เพิ่มระดับความดังของเสียงที่ปุ่มปรับ Volume ของมันมาที่ระดับ 3 ใน 4 ของความดังสูงสุด
12. ค่อยๆปรับปุ่มควบคุมโวลท์เตจอินพุทของปรีแอมป์(ถ้ามีอยู่ในระบบ) เพิ่มขึ้นทีละน้อยอย่างช้าๆ ในขณะเดียวกันก็ค่อยๆลดปุ่มควบคุมโวลท์เตจอินพุทของชิ้นอุปกรณ์ตัวที่ต่อถัด จากมันลงมาอย่างช้าๆด้วยเช่นกัน (ทั้งนี้เพื่อพยายามรักษาสภาพของระดับสัญญาณรวมของระบบไว้ที่กึ่งหนึ่งตลอดเ วลา) ให้คุณทำการปรับเพิ่มตัวหน้า/ลดตัวหลังไปช้าๆ เช่นนี้ไปเรื่อยๆ พร้อมกับฟังเสียงเพลงที่เล่นอยู่ เมื่อเริ่มได้ยินว่าเสียงเพลงนั้นมีความเพี้ยน หรือแตกพร่าเกิดขึ้น ก็แสดงว่าคุณได้ทำการปรับเพิ่มระดับของปรีแอมป์มากจนเกิดการ Clip ของสัญญาณ ขึ้นแล้ว ก็ให้ทำการลดระดับโวลท์เตจที่อินพุทของปรีแอมป์นั้นลงอย่างช้าๆจนเสียงที่ได ้ยินเป็นปกติ แล้วจึงหยุด
มาถึงตรงนี้ก็แสดงว่าคุณได้ทำการปรับตั้งระดับสัญญาณอินพุทของปรีแอมป์ และใช้มันอย่างเต็มประสิทธิภาพสูงสุด โดยไม่มีการ Clip จนนำไปสู่การเกิดความเพี้ยนขึ้นอีกแล้ว
13. ให้ทำวิธีการเช่นเดียวกับข้อ 11 และ 12 กับบรรดาอุปกรณ์ที่เหลืออยู่ทุกตัวในระบบ (เช่น EQ, อิเลคโทรนิคครอสโอเวอร์) เป็นช่วงๆ ไปจนครบ
14. ขั้นตอนสุดท้ายก็คือการปรับที่เพาเวอร์แอมป์ ให้คุณค่อยๆปรับเพิ่มระดับอินพุทของแอมป์ทีละน้อยอย่างช้าๆ จนได้ยินว่าเสียงเพลงนั้นมีความเพี้ยนหรือแตกพร่าเกิดขึ้น ก็ให้ทำการลดอินพุทลงช้าๆจนเสียงที่ได้ยินเป็นปกติ เป็นอันใช้ได้

ออฟไลน์ docterine

• SportsMedicine Doc
  • - มือใหม่
  • *
  • เมียไม่มี แต่ลูก 2
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 08 กุมภาพันธ์ 2009, 15:00:57 »
ขอบคุณมากครับ งงๆหน่อย แต่เดี๋ยวจะลองดูครับ
ชื่อ"ก็อก"ครับ
สัตหีบ ชลบุรี ทะเบียน กต 3104 ระยอง
ยินดีที่ได้รู้จักทุกท่านครับ
"""ในความพอดี ก็ต้องพอดีแต่พอดี จึงจะพอดี"""

ออฟไลน์ dvorak9500

• - มืออาชีพ
  • *
    • http://dvorak9500.multiply.com
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 08 กุมภาพันธ์ 2009, 15:27:00 »
ขอบคุณครับ   ไว้อยู่กะรถแล้วจะไปลองทำดู  อิอิ

ปล.รถอยู่บ้าน  เจ้าตัวอยู่หอ   T_T
หวัดดีคับคุณ ผู้เยี่ยมชม  ผมชื่อ เอก 
อย่าลืมแวะชมภาพที่ผมถ่าย   ได้ที่
v
v
v
v

http://dvorak9500.multiply.com