ผู้เขียน หัวข้อ: ท่านใดเคยถอดวิทยุบ้างครับ  (อ่าน 3177 ครั้ง)

MU7 Club Advertising

ออฟไลน์ s325

• - สมาชิกสามัญ
  • - มือสมัครเล่น
  • *
ท่านใดเคยถอดวิทยุบ้างครับ
« เมื่อ: 11 สิงหาคม 2013, 15:38:05 »
พอดีจะเพิ่มแอมป์  ทราบว่าวิทยุตัวปี 2009 มี RCA OUT แต่ยังไม่เคยถอดแผงวิทยุ  ท่านใดมีเคยถอดช่วยบอกรายละเอียดด้วยครับ

1143สวัสดีครีับยินดีที่ได้รู้จักผู้เยี่ยมชม

พื้นที่โฆษณา

ออฟไลน์ Lady Mu

• ✿。.:* Brave Heart *:.。✿
  • - มือโปรกว่า
  • *
  • .:!+*+!:. LADY MU .:!+*+!:.
Re: ท่านใดเคยถอดวิทยุบ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 12 สิงหาคม 2013, 21:49:49 »
ไม่เคยถอดค่ะ แต่มาช่วยดันกระทู้ให้นะคะ จะได้มีน้าๆ ใจดีมาช่วยตอบให้ค่ะ 
สวัสดีค่ะ (o^____^o)V ชื่อ หนูหนึ่ง นะเจ้าคะ มีน้องคันโปรดชื่อ หนูมิว No. 737 เจ้าค่ะ
ยินดีที่ได้รู้จักคุณ ผู้เยี่ยมชม นะเจ้าคะ มาเป็นเพื่อนกันนะๆ o(^o^)/

ออฟไลน์ pridsadee

• - มือใหม่
  • *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 12 สิงหาคม 2013, 21:57:34 »
เอาไขควงแบนงัดขอบด้านข้างครับแล้วขันน๊อต4ตัวดึงวิทยุออกมาครับ

ออฟไลน์ gallop

• - มืออาชีพ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 13 สิงหาคม 2013, 03:19:50 »
วิธีถอดวิทยุ   
-ก่อนอื่นเลยคือถอดช่องเขี่ยบุหรี่ด้านล้างสุดของแผงคอนโซลออกก่อนครับ
-ขันสกรูแฉกบริเวณด้านในของช่องเขี่ยบุหรี่ ลึกหน่อยนะครับ  แล้วค่อยๆแซะขอบจากด้านล่างขึ้นใา  เบาๆนะครับ  มันบางมาก  เลาะขึ้นมาเรื่อยๆครับ  (ถ้าไม่กล้าไปต่อ  หยุดก่อน ค่อยๆดันเบาๆ  อย่างัดนะครับ ) 
-พอเลาะขึ้นมาเลยวิทยุแล้ว ก็คาแค่นั้นครับ อย่ารื้อแอร์ให้ยุ่งครับ   ใช้ไขควงขันสกรูที่ยึดวิทยุ ข้างละสองตัวออกมา เเล้วก็ต่อสายด้านหลังวิทยุได้แล้วครับ 

ถ้าไม่แน่ใจการถอด ไปร้านเครื่องเสียง จ้างเค้าต่อ 200-300บาทครับ  ดีกว่าแผงหน้าหัก

ออฟไลน์ raw

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 13 สิงหาคม 2013, 09:31:34 »

KENWOOD ที่ใช้ในมิว ปี 2009 เป็นรุ่น DNX 7360 BT  จะมี RCA output อยู่ 2 ชุด แยกซ้าย-ขวา หน้า และ ซ้าย-ขวา หลัง สามารถนำสัญญานต่อเข้า  Powwer Amp  ได้เลย โดยไม่จำเป็นต้องมี Pre Amp  การควบคุมเสียง ยังใช้ระบบ Audio ของเครื่องเสียงเดิมทุกอย่าง    นอกจากนี้หลังเครื่องเสียงจะมี socket Pre Amp ให้เสียบอีกช่องหนึ่ง (ต้องหาซื้อหัวเสียบ ประมาณ 200 บาท)  เป็นสัญญานเสียงที่ยังไม่มีการปรับแต่ง  ถ้าต้องการเสียงจากช่องทางนี้ก็ต้องต่อผ่าน Pre Amp หรือ Equalizer เพื่อใช้ควบคุมเสียงก่อนเข้า Powwer Amp ซึ่งจะให้คุณภาพเสียงที่ดีกว่า,,,     สำหรับการถอดแผงหน้ากากวิทยุ ก็อย่างที่เพื่อนสมาชิกแนะนำ  ค่อยๆถอด ใจเย็นๆ ถอดจากด้านล่างก่อน แล้วค่อยๆเลาะขี้นไปด้านบน (ไม่จำเป็นต้องถอดปุ่มควบคุมแอร์) ตัวล็อกด้านข้างจะเป็นก๊บล๊อกทั้งหมด ระวังอย่าให้หัก ด้านบนสุดจะมี socket เสียบสายไฟนาฬิกาและไฟฉุกเฉิน ถอดออกได้เลย  เครื่องเสียงจะมีน๊อตยึด 4 ตัว  ถอดไม่ยากครับ  ลองดู    ทำเองได้ครั้งแรก ครั้งหลังสบายเลย

ออฟไลน์ s325

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 13 สิงหาคม 2013, 19:26:06 »
ขอบคุณสมาชิกทุกท่านครับ

1143สวัสดีครีับยินดีที่ได้รู้จักผู้เยี่ยมชม

ออฟไลน์ JoJo

• - มือโปรกว่า
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 13 สิงหาคม 2013, 22:18:12 »
ขอบคุณครับ ผมก็หาวิธีถอดเหมือนกัน  ;D
ดีจร้า คุณผู้เยี่ยมชม
"อายุวัณโณ สุขัง พลัง"

ออฟไลน์ somchai.f

• - มือใหม่
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 31 มกราคม 2014, 22:35:57 »
กระทู้อาจจะนานไปนิด  เท่าที่ผมเคยทำน่ะ
1. เอาที่เขี่ยบุหรี่ข้างล่างออกก่อน
2. เอากล่องเก็บเหรียญด้านบน สีเทาๆ ออก  ถ้ามีน๊อตก็ขันน๊อต แต่ของผมไม่มี
3. ถอดนาฬิกา ข้าง ๆ มีแจ๊คสายไฟด้วย บีบออก
4. เอามือล้วง ทั้งสองรูที่เอาอุปกรณ์ที่ว่าออก แล้วกระชากพร้อม ๆ กัน มันจะมีคลิปหกตัว เดี๋ยวมันก็หลุดออกมา
    แต่คลิปยังคาอยู่กับรถ ต้องค่อย ๆ ดึงขึ้นมาด้วยถ้าตกไปหาไม่เจอ หาให้ครบทั้งหกตัว ตอนนี้ก็ทำอะไรกะวิทยุก็ได้แล้ว
    ตอนประกอบกลับ ก็เอาคลิปเสียบกับหน้ากากก่อน แล้วค่อยกดลงไป ถ้าหายไปตัวใดตัวหนึ่งจะมีเสียงแก๊กๆๆ น่ารำคาญ
    ก็ต้องหากาวสองหน้า ติดตามอัธยาศัย  หน้าปัทม์เข็มไมล์ก็เหมือนกัน จับกระชากอย่างเดียว

ออฟไลน์ 5bigbang

• - มือใหม่
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 10 มีนาคม 2018, 10:41:54 »
ขอบคุณทุก ๆ ท่านที่ต้อนรับอย่างอบอุ่นครับ ^_^

พอดีเจอขั้นตอนวิธีรื้อเครื่องเสียงอีซูซุมาแชร์ให้กับเพื่อน ๆ กันครับ

ตามลิ้งนี้เลยครับ https://goo.gl/n8MFk3

เครดิต D-Max.pantown.com
----------------------------------

อีกอันมาจากยูทูบครับ

https://youtu.be/ltKURewsuLQ

เครดิต M Shop Channel

;D
ขอบคุณทุก ๆ ท่านที่ให้การต้อนรับอยางอบอุ่นครับ
5ิbigbang 1830