ผู้เขียน หัวข้อ: โรคหลอดเลือดสมองตีบตัน  (อ่าน 1085 ครั้ง)

MU7 Club Advertising

ออนไลน์ พงศ์พันธ์

• ชอบในสิ่งที่ดี ทำในสิ่งที่ดี จะได้รับแต่สิ่งที่ดี
  • - คณะกรรมการ/สมาชิกสามัญ
  • - มือโปร
  • *
โรคหลอดเลือดสมองตีบตัน
« เมื่อ: 08 มิถุนายน 2013, 10:59:34 »

ตาพร่ามัว ปวดศีรษะ แขนขาอ่อนแรง

โดย :  ศูนย์สมองและระบบประสาท โรงพยาบาลเวชธานี

ไลฟ์สไตล์คนกรุงน่าห่วง ทำงานเร่งรีบ เครียด บริโภคอาหารฟาสต์ฟูด อ้วน ขาดการออกกำลังกาย เสี่ยงเป็น โรคหลอดเลือดสมองตีบตัน ส่วนใหญ่มักมีอาการเฉียบพลัน หากถึงมือแพทย์ช้า อาจเป็นอัมพฤกษ์อัมพาต ตลอดชีวิต

โรคหลอดเลือดสมองตีบตัน หรือ Stroke เกิดจากภาวะที่สมองขาดเลือดไปเลี้ยง เพราะมีการอุดตันของเส้นเลือดที่นำเลือดไปเลี้ยงสมองส่วนต่างๆ ส่งผลให้สมองขาดเลือด อยู่ในภาวะที่ทำงานไม่ได้ กลายเป็น โรคหลอดเลือดสมองตีบตัน อาการเบื้องต้นที่พบบ่อยของ โรคหลอดเลือดสมองตีบตัน เช่น ตาพร่ามัวมองเห็นภาพซ้อน มีอาการชาครึ่งซีก อ่อนแรงและหน้าเบี้ยว หรือมีอาการแขนขาอ่อนแรงร่วมด้วย พูดลำบาก หรือฟังไม่เข้าใจ เวียนศีรษะ การทรงตัวไม่ดี เดินเซ กลืนลำบาก ปวดศีรษะ (บางครั้งจะมีอาการปวดศีรษะรุนแรง) ซึ่งอาจจะแสดงอาการออกมาอย่างใดอย่างหนึ่ง หรือมีอาการหลายอย่างพร้อมกัน ส่วนใหญ่ โรคหลอดเลือดสมองตีบตัน มักเกิดในกลุ่มวัยกลางคนขึ้นไป ซึ่งเป็นช่วงวัยที่กำลังสร้างสถานะทางเศรษฐกิจและสังคม หากพบว่ามีอาการเหล่านี้ควรรีบพบแพทย์ เพื่อให้การรักษาและวินิจฉัยโดยด่วน ถ้าผู้ป่วย โรคหลอดเลือดสมองตีบตัน ได้รับการรักษาและสามารถกลับคืนมาเป็นปกติใน 24 ชั่วโมง เรียกว่า TIA (Transient Ischemic Attack) หรือ Mini stroke

สาเหตุสำคัญของ โรคหลอดเลือดสมองตีบตัน เกิดจากการมีไขมันไปเกาะผนังหลอดเลือดด้านในหลอดเลือดสมอง หรือมีลิ่มเลือดขนาดเล็กที่ลิ้นหัวใจและผนังหัวใจ หลุดลอยตามกระแสเลือดไปอุดตันหลอดเลือดในสมอง ซึ่งมักพบในผู้ป่วยโรคหัวใจเต้นผิดจังหวะ หัวใจโต ลิ้นหัวใจตีบหรือรั่ว ผนังหัวใจรั่ว หรือเกิดจากการฉีกของผนังหลอดเลือดด้านใน ทำให้เส้นเลือดอุดตัน รวมถึงการแข็งตัวของเลือดที่เร็วเกินไป หรือเกล็ดเลือดมากเกินไป ล้วนเป็นสาเหตุหลักที่ทำให้หลอดเลือดอุดตันได้

ผู้ที่เข้าข่ายเสี่ยงต่อการเกิด โรคหลอดเลือดสมองตีบตัน ได้แก่ผู้ที่เป็นโรคความดันโลหิตสูง โรคเบาหวาน โรคอ้วน โรคหัวใจ เช่น โรคหัวใจเต้นผิดจังหวะ โรคกล้ามเนื้อหัวใจขาดเลือด ทำให้มีลิ่มเลือดหลุดไปอุดเส้นเลือดสมอง ผู้ที่สูบบุหรี่เป็นประจำ ผู้ที่มีไขมันในเลือดสูง จะทำให้เกิดการอุดตันของหลอดเลือดที่ไปเลี้ยงสมองเร็วกว่าปกติ ผู้ที่ดื่มแอลกอฮอล์มาก ละเลยการออกกำลังกาย นอกจากนี้ฮอร์โมนบางอย่างโดยเฉพาะฮอร์โมนเพศหญิง จะทำให้หลอดเลือดดำในสมองอักเสบได้

การป้องกัน โรคหลอดเลือดสมองตีบตัน ที่ควรปฏิบัติอย่างเคร่งครัด

งดสูบบุหรี่

ควบคุมอาหาร อย่าให้น้ำหนักตัวเกินเกณฑ์มาตรฐาน

ออกกำลังกายอย่างสม่ำเสมอ

ควบคุมระดับไขมันในเลือดให้อยู่ในเกณฑ์ปกติ

ถ้าเป็นเบาหวาน ควรรักษาระดับน้ำตาลให้ใกล้เคียงปกติมากที่สุด

หลีกเลี่ยงเครื่องดื่มแอลกอฮอล์

ถ้าเป็นโรคความดันโลหิตสูง ควรดูแลความดันโลหิตให้อยู่ในเกณฑ์ปกติ

หากมีอาการผิดปกติ เช่น แขนขาอ่อนแรง ปากเบี้ยว พูดลำบาก เวียนศีรษะ มองเห็นภาพซ้อน ควรรีบพบแพทย์โดยเร็วที่สุด

ควรตรวจวินิจฉัยโรคหัวใจ เพื่อตรวจหาความเสี่ยง เพราะอาจเกิดลิ่มเลือดในหัวใจหลุดเข้าไปอุดตันในหลอดเลือดสมองได้

การจะทราบว่าผู้ป่วยที่มาพบแพทย์เป็น โรคหลอดเลือดสมอง หรือไม่ เป็นที่จุดใด มีความรุนแรงเพียงใดนั้น ควรทำการตรวจโดยเครื่องมือทางการแพทย์ ที่ให้ผลละเอียดและมีความแม่นยำสูง เพื่อประกอบการวินิจฉัยของแพทย์ ซึ่งมีหลายวิธี อาทิ การตรวจสมองด้วยคอมพิวเตอร์ (CT Scan) การตรวจด้วยคลื่นสนามแม่เหล็กไฟฟ้า (MRI และ MRA) การตรวจการไหลเวียนเลือดของหลอดเลือดในสมอง (Transcranial Doppler : TCD) และการตรวจหลอดเลือดคอ เป็นต้น ซึ่งผลที่ได้มีความละเอียดแม่นยำมากพอ ที่จะช่วยทำให้แพทย์วางแผนการรักษาได้อย่างมีประสิทธิภาพ

การรักษา โรคหลอดเลือดสมองตีบตัน

สิ่งที่เป็นปัจจัยสำคัญช่วยให้เกิดความสำเร็จในการรักษา โรคหลอดเลือดสมองตีบตัน คือ การทำให้เซลล์ของสมองยังอยู่รอดให้ได้นานที่สุด ถ้าเราสามารถทำให้เลือดไหลเวียนได้ทันเวลาและในระดับที่เพียงพอ ก็สามารถทำให้เนื้อสมองบริเวณนั้นฟื้นตัวได้เร็ว ส่งผลให้ผู้ป่วยกลับมาเป็นปกติได้ ซึ่งการรักษานี้จะต้องทำภายใน 3 ชั่วโมง เพื่อให้ยาละลายลิ่มเลือด (Thrombolysis) การให้ยานี้ผู้ป่วยควรอยู่ในความดูแลของผู้เชี่ยวชาญด้านสมองเท่านั้น หลังจากให้ยาแล้วผู้ป่วย โรคหลอดเลือดสมองตีบตัน ควรอยู่ในโรงพยาบาล 2-3 วัน เพื่อดูอาการต่อไป หากเกิน 3 ชั่วโมงแล้ว ผู้ป่วยควรได้รับการรักษาในหอผู้ป่วย โรคหลอดเลือดสมอง เพื่อทำการรักษาด้วยวิธีการที่เหมาะสมต่อผู้ป่วยมากที่สุด เช่น

รักษาโดยการให้ยาบางประเภท เพื่อให้เซลล์สมองเสียน้อยที่สุด โดยระยะแรกๆ ควรจะดูแลผู้ป่วย โรคหลอดเลือดสมองตีบตัน อย่างใกล้ชิด เพื่อสังเกตอาการแทรกซ้อน บำบัดรักษาโรคอื่นๆ ของผู้ป่วย เช่น โรคเบาหวาน ความดันสูง โรคไต ปอดบวม กลืนลำบาก เป็นต้น

ใช้กายภาพบำบัดในรายที่เป็นอัมพาต ไม่ว่าจะเป็นการฝึกนั่ง ยืน เดิน การฝึกกลืน ฯลฯ

ในรายที่ซึมเศร้า เป็นปัญหาที่พบบ่อยในผู้ป่วยที่เป็นโรคอัมพาต มักจะให้การรักษาโดยใช้จิตบำบัดร่วมด้วย

ผู้ป่วยควรได้รับการฟื้นฟูมากที่สุด เพื่อให้ช่วยเหลือตัวเองหรือเป็นอิสระมากที่สุด ผู้ป่วยบางรายช่วยเหลือตัวเองไม่ได้ ทีมแพทย์และพยาบาล ควรจะมีการติดตามอาการผู้ป่วยขณะบำบัดที่บ้านด้วย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 มิถุนายน 2013, 14:06:38 โดย พงศ์พันธ์ »
ยินดีให้คำปรึกษา น้าผู้เยี่ยมชม รับทำ พ.ร.บ ประกันภัยรถยนต์ วินาศภัย อัคคีภัย อุบัติเหตุบุคคล มีบริษัทชั้นนำให้เลือก ราคาพิเศษสำหรับสมาชิกมิว-7 คลับ
02-7495030 หรือ 084-0780375
น้ากล้า-น้าอุ้ย #265

พื้นที่โฆษณา

ออฟไลน์ Lady Mu

• ✿。.:* Brave Heart (◕‿-)v *:.。✿
  • - สมาชิกสามัญ
  • - มือโปรกว่า
  • *
  • .:!+*+!:. LADY MU .:!+*+!:.
Re: โรคหลอดเลือดสมองตีบตัน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 08 มิถุนายน 2013, 15:17:23 »
เป็นภัยเงียบที่น่ากลัวมากเลยแหละค่ะ ข้อปฏิบัติในการดูแลตัวเองก็ทำได้ยากเหลือเกิน
ขอบพระคุณน้ากล้าที่นำข้อมูลดีๆ มาให้อ่านค่ะ  ;)
สวัสดีค่ะ (o^____^o)V ชื่อ หนูหนึ่ง นะเจ้าคะ มีน้องคันโปรดชื่อ หนูมิว No. 737 เจ้าค่ะ
ยินดีที่ได้รู้จักคุณ ผู้เยี่ยมชม นะเจ้าคะ มาเป็นเพื่อนกันนะๆ o(^o^)/

ออนไลน์ พงศ์พันธ์

• ชอบในสิ่งที่ดี ทำในสิ่งที่ดี จะได้รับแต่สิ่งที่ดี
  • - คณะกรรมการ/สมาชิกสามัญ
  • - มือโปร
  • *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 08 มิถุนายน 2013, 15:28:58 »
เนื่องจากสัปดาห์ที่ผ่านมาผมมีอาการคล้ายข้างต้น จึงได้ไปทำการตรวจเล่นเอากระเป๋าเบาเลย ได้ข้อมูลมาจึงอยากให้สมาชิกทุกท่านคอยดูแลสุขภาพด้วยก่อนที่จะสายเกินไป ขณะนี้ผมเองก็อยู่ในขั้นต้องคอยติดตาม คุณหมอนัดอีกครั้งเดือนหน้าครับ

ยินดีให้คำปรึกษา น้าผู้เยี่ยมชม รับทำ พ.ร.บ ประกันภัยรถยนต์ วินาศภัย อัคคีภัย อุบัติเหตุบุคคล มีบริษัทชั้นนำให้เลือก ราคาพิเศษสำหรับสมาชิกมิว-7 คลับ
02-7495030 หรือ 084-0780375
น้ากล้า-น้าอุ้ย #265

ออฟไลน์ Lady Mu

• ✿。.:* Brave Heart (◕‿-)v *:.。✿
  • - มือโปรกว่า
  • *
  • .:!+*+!:. LADY MU .:!+*+!:.
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 08 มิถุนายน 2013, 15:39:02 »
หนูหนึ่งก็ตรวจประจำทุกหกเดือนค่ะ เห็นอ้วนๆ ปุ๊กๆ แบบนี้แต่โคเลสโตรอลปกติดีนะจ๊ะ
ทุกสิ่งทุกอย่างขึ้นอยู่กับการดูแลตัวเองจริงๆด้วยแหละค่ะ  น้ากล้ารักษาสุขภาพมากๆ นะคะ  ;)
สวัสดีค่ะ (o^____^o)V ชื่อ หนูหนึ่ง นะเจ้าคะ มีน้องคันโปรดชื่อ หนูมิว No. 737 เจ้าค่ะ
ยินดีที่ได้รู้จักคุณ ผู้เยี่ยมชม นะเจ้าคะ มาเป็นเพื่อนกันนะๆ o(^o^)/

ออนไลน์ JoJo

• - มือโปร
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 08 มิถุนายน 2013, 22:40:42 »
หนูหนึ่งก็ตรวจประจำทุกหกเดือนค่ะ เห็นอ้วนๆ ปุ๊กๆ แบบนี้แต่โคเลสโตรอลปกติดีนะจ๊ะทุกสิ่งทุกอย่างขึ้นอยู่กับการดูแลตัวเองจริงๆด้วยแหละค่ะ  น้ากล้ารักษาสุขภาพมากๆ นะคะ  ;)

:( นึกภาพไม่ออก  ครับ อ้วนๆ ปุ๊กๆ
สวัสดีครับ คุณผู้เยี่ยมชม ผมขอแนะนำคำขวัญจังหวัดมหาสารคาม ครับ
"พุทธมณฑลอีสาน ถิ่นฐานอารยธรรม ผ้าไหมล้ำเลอค่า ตักสิลานคร"

• - มือโปร
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 08 มิถุนายน 2013, 22:54:53 »
พี่ชายผมเป็นคนกินเหล้า สูบบุหรี่ ไม่มีอาการว่าจะเป็นอะไร บอกว่าเป็นไข้นอนพักสอง สามวัน ก็ซึมไปเลย แขน ขา อ่อนแรง การตอบสนองช้า พาไปโรงพยาบาลศรีนครินทร์ขอนแก่น  คุณหมอบอกว่าเลือดคลั่งในสมอง ทำการผ่าตัดในเย็นที่นั้นเลย แต่ก็ต้องผ่าตัดถึงสามครั้ง ตอนนี้ก็อาการดีขึ้นมาก เวลาพูดจะนึกคำพูดไม่ค่อยออก สายตาแย่มากๆ เนื่องจากก่อนผ่าตัดแกก็สายตาสั้นมากอยู่แล้ว แต่ก็ถือว่าโชคดี ครับ เพราะแกสามารถเดินได้ ไม่ต้องทำกายภาพใดๆ ทั้งสิ้น ช่วยเหลือตัวเองได้เหมือนคนปกติ
สุดท้ายนี้ก็ขอให้ตรวจสุขภาพกันอย่างน้อยปีละครั้งก็ยังดี ครับ   
สวัสดีครับ คุณผู้เยี่ยมชม ผมขอแนะนำคำขวัญจังหวัดมหาสารคาม ครับ
"พุทธมณฑลอีสาน ถิ่นฐานอารยธรรม ผ้าไหมล้ำเลอค่า ตักสิลานคร"

ออนไลน์ น้อง อุ๋มอิ๋ม

• - มือโปร
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 09 มิถุนายน 2013, 03:16:26 »
ของผมตรวจประจำปี 17 มื.ย. 56 นี้ จะได้รู้กันซะทีว่ามีอะไรไม่ดีบ้างครับ

ด้วยความขอบคุณน้ากล้าครับผม
ส้มโอหวาน ข้าวสารขาว ลูกสาวงาม ข้าวหลามหวานมัน สนามจันทร์งามล้น พุทธมณฑลคู่ธานี พระปฐมเจดีย์เสียดฟ้า
น้าลือ (T.095-1539141) + น้าตุ๊ก =  พี่โอ๊ต - น้องอุ๋มอิ๋ม MU7CLUB#1125  ทำให้คนข้างเคียงมีความสุขไม่พอ
คนเคียงข้างต้องมีความสุขยิ่งกว่า  อย่าเชื่อผมมาก ผมมั่ว

ออฟไลน์ mu3000vgs

• Love MU-7
  • - มือโปร
  • *
  • MU-7 LatKaBang
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 09 มิถุนายน 2013, 04:56:12 »
ขอบคุณครับ น้ากล้า

ได้นำความรู้นำไปดูแลพ่อกับแม่ครับ
สวัสดีครับน้าผู้เยี่ยมชม ยินดีได้รู้จักนะครับ"น้องป่านครับ" No:1118 เจอที่ไหนทักได้นะครับ

ออฟไลน์ ดรีม02

• - มือใหม่
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 25 กรกฎาคม 2013, 11:26:50 »
ขอบคุนค่ะ

;D ;D ;D

ออฟไลน์ ปูริดา แสงศิวะฤทธิ์

• - มือสมัครเล่น
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 25 กรกฎาคม 2013, 16:47:10 »
ขอบคุณค่ะ ที่บอกเล่าสู่กันฟัง
สวัสดีค่ะชื่อ :  ตุ้ม                    เลขสมาชิก   1176
ใช้  MU7                             รุ่น : Super Titanium 
 tel. 081-5526611             ทะเบียน :กน 9713 ระยอง
ชื่อเฟสบุ๊ค: Purida Sangsiwarit
ชื่อ Line: toom99
                    ทักทายกันบ้างนะคะ

ออฟไลน์ mu363839

• - มือใหม่
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 25 กรกฎาคม 2013, 20:33:37 »
พิจารณาดูครับการแก้ไข
(ใช่ได้หรือไม่ผมยังไม่ได้ทดลองเพื่อนส่งMailมาให้)

ตำรับยาโบราณของอินเดีย โดย นายมัฟติ โมฮัมหมัด คานธาวี ส่งมาจากลอนดอน ประเทศอังกฤษ ในอีเมล์ และแกบอกให้ส่งต่อกันไปเรื่อยๆ  ดังนี้
                               คุณมีปัญหาเกี่ยวกับโรคหัวใจใช่ไหม?
หยุด  ฟังผมสักนิด........   
ก่อนที่คุณจะเข้ารับการผ่าตัดที่เรียกว่าบายพาสส์( bypass) ลองรักษาโดยวิธีของผมด้วยความมั่นใจ คุณอาจจะหายขาดเช่นเดียวกับผมก็ได้
เมื่อวันที่ 18 เมษายน ปีที่ผ่านมา ผมออกจากลอนดอนผมได้ไปที่ปากีสถานเพื่อเข้าร่วมประชุม ก่อนวันประชุมผมมีอาการเจ็บหน้าอกบริเวณที่อยู่ของหัวใจ ซึ่งผมทราบดีเนื่องจากมีประสบการณ์ของโรคหัวใจมานาน แล้วผมได้พบกับคุณฮาสรัฐ มัวราน่า บาเชอร์ อาห์เหม็ด อุสมานี ซาฮิบ และเล่าอาการให้เขาฟังว่าเคยทำบายพาสส์มาแล้วและขณะนี้เนื่องจากพบว่าหลอดเลือดแดงที่ไปเลี้ยงผนังหัวใจ ๓ เส้นอุดตัน หมอจึงนัดทำบายพาสส์อีกในหนึ่งเดือนข้างหน้า
 ระหว่างในช่วง๑ เดือนที่รอการผ่าตัดนี้ มีหมอแผนโบราณท่านหนึ่งแนะนำตำรับยาข้างล่างนี้ให้ผม และผมได้กินยานี้ตลอดทั้งเดือน ก่อนวันนัดผ่าตัด ๑ วัน ผมไปพบหมอหัวใจที่โรงพยาบาลในละฮอร์ ปากีสถานและได้วางเงินค่ารักษาจำนวนสองแสนกว่ารูเปียเป็นค่าทำบายพาสส์ หลังจากหมอได้ตรวจอย่างละเอียดอีกครั้งเปรียบเทียบกับผลการตรวจครั้งก่อน  แล้วหมอถามผมว่าได้กินยารักษามาก่อนหรือไม่หลังจากการตรวจครั้งที่แล้ว ผมบอกหมอว่าหมอแผนโบราณได้ให้ตำรับยามาและผมก็ได้กินมาทุกวัน คณะแพทย์ได้นำผลการตรวจครั้งล่าสุดของผมเข้าประชุมหารือกัน พวกเขาประหลาดใจกันอย่างมาก และมาบอกผมว่าหลอดเลือดที่อุดตันทั้ง 3 เส้นนั้นเปิดหมดแล้ว และทำงานเป็นปรกติทุกเส้น คุณไม่ต้องเข้าผ่าตัดแล้ว โรงพยาบาลได้คืนเงินมาทั้งหมด แล้วบอกให้ผมกลับบ้านได้
ตำรับยาที่ว่านั้นหมอแผนโบราณคนแรกที่บอกเรื่องนี้เขาเปิดเผยสูตรยาให้ฟังผมดังนี้
๑) น้ำมะนาวสดๆ ๑  ถ้วย
๒)  น้ำขิงสด    ๑  ถ้วย
๓)  น้ำกระเทียมสด ๑ ถ้วย
๔)  น้ำส้มแอปเปิล ๑ ถ้วย  (apple cider vinegar)
๕)  น้ำผึ้งแท้ ๓ ถ้วย
นำน้ำ ๔ อย่างแรกผสมกันแล้วนำไปต้มไฟอ่อนๆคนตลอดเวลาประมาณ ๓๐ นาที ให้ระเหยไปให้เหลืออยู่ประมาณ ๓ ถ้วย  แล้วนำไปตั้งทิ้งไว้ให้เย็นลง แล้วเทน้ำผึ้งแท้ ๓ ถ้วยนั้นลงไป คนให้เข้ากันอย่างทั่วถึง  แล้วนำไปใส่ลงในโถหรือขวดแก้ว เก็บไว้ในห้องอุณหภูมิปรกติ ไม่ต้องใส่ไว้ในตู้เย็น  กินครั้งละ ๓ ช้อนชาตอนท้องว่างก่อนอาหารเช้า  วันละครั้งเท่านั้น   
         ลองทำกินดูซิว่ามันจะถูกกับเราไหม? (ลางเนื้อชอบลางยา)
     ส่วนวิธีของผม(ประสิทธิ์)       ผมทำตามวิธีของคุณสังคม (เพื่อนของญาติผมที่เชียงใหม่)  ผมปรุงยาเมื่อวันที่ ๑๑ เมษายน ๒๕๕๖     ผมเริ่มกินเมื่อเช้าวันที่ ๑๒ เมษายน ๒๕๕๖ จะลองกินสักเดือนแล้วจะไปให้โรงพยาบาลตรวจเลือดดูว่า ไขมันในเลือดลดไปมากไหม จะแข็งแรงขึ้นไหม ผมเคยใส่ stent เพื่อขยายหลอดเลือดหัวใจ 1 เส้นเมื่อเดือนธันวาคม ปี พ.ศ. 2543 แต่ผมยังกินยาลดไขมันในเลือดเรื่อยมาตามที่หมอสั่งจนถึงปัจจุบัน หัวใจแข็งแรงดี   สำหรับตัวคุณสังคมเอง แกก็หายโดยไม่ต้องผ่าตัด ทั้งๆที่หมอโรงพยาบาลโรคทรวงอกนัดวันทำการผ่าตัดแล้ว  หมออนุญาตให้กลับบ้านไม่ต้องผ่าตัดทำบายพาสส์เช่นกัน  คุณสังคมเขียนถึงคุณวิโรจน์ ธรรมแสงและได้บอกวิธีปรุงยามาด้วย   ดังนี้
              “ตั้งแต่เดือนพฤศจิกายน2555 ผม(คุณสังคม)ได้เข้าร.พ .สถาบันโรคทรวงอก ทำบอลลูนเป็นครั้งที่  3 คราวนี้เป็นที่เส้นเลือดใหญ่ของหัวใจ ไขมันจับแน่นมากอันตราย ทำยาก   หมอทำอยู่ 4 ชั่วโมง    คนไข้ทนไม่ไหวต้องเลิกทำ ทำให้ไม่สำเร็จสมบูรณ์ นัดมาทำใหม่วันที่ 19 กุมภาพันธ์ 56  ขณะที่รอทำใหม่ช่วงเวลา 4 เดือน (ไม่กล้าไปไหน) ได้ทดลองกินยาสูตรโบราณของอินเดีย ซึ่งได้มาทางอีเมล์(จำไม่ได้ว่าใครส่งต่อมาให้) ปรากฏว่าได้ผลดี เมื่อวันที่ 19 ก.พ. 56 เข้าห้องผ่าตัด หมอฉีดสีเข้าไปดูเพื่อทำบอลลูน เส้นเลือดใหญ่ตรงที่เคยตีบตันยังไม่ได้ทำเมื่อครั้งที่แล้ว  (หมอที่ทำคราวที่แล้วเคยบอกว่าอาจต้องทำบายพาส) กลับโล่งหายเป็นปรกติไม่ต้องทำบอลลูน หมอเลยไล่กลับบ้าน ผมได้ส่งสูตรมาให้พร้อมอีเมล์ฉบับนี้ด้วยแล้ว ถ้าใครเป็นโรคไขมันเส้นเลือดหัวใจตีบ ให้ทำกินดู ผมทดลองกับตัวเองมาแล้วเลยกล้าบอกต่อๆเพื่อเอาบุญ ผมทดลองเอายาให้พี่ๆที่สูงอายุลองกิน ผลก็คือร่างกายแข็งแรงขึ้น พี่ๆเขาบอกว่าน่าจะเป็นยาอายุวัฒนะได้ ถ้าพบใครทึ่มีปัญหาหัวใจ เออไม่ใช่ครับ* โรคเส้นเลือดหัวใจตีบ* ก็บอกให้เขาทำกินดู เอาบุญครับ  คิดถึงเสมอ    สังคม “
  วิธีปรุงยาขับล้างไขมันในหลอดเลือด สำหรับผู้มีอายุ ๖๐ ปีขึ้นไป
ก.   ส่วนประกอบ
     ขิงแก่  ½ กิโลกรัม   กระเทียมโทน หรือกระเทียมกลีบ  ½  กิโลกรัม   มะนาวสด 20-30 ลูก  น้ำส้ม แอปเปิล ไซเดอร์ 1 ถ้วย   น้ำผึ้งแท้ 1 ½ ถ้วย รวม 5 อย่าง
    ข.   วิธีเตรียม
  1)  นำขิง กระเทียม มะนาว มาล้างทำความสะอาดให้ดี  แล้วแช่ขิง และกระเทียมใว้ประมาณ  1  ชั่วโมง แล้วปอกเปลือก ล้างด้วยน้ำสะอาดอีก นำไปหั่นบางๆ   
  2) ขิงต้องเติมน้ำดื่ม 500 ซีซี ปั่นในเครื่องปั่นแล้วกรองเอาน้ำ จะได้ประมาณ 1 ถ้วย
  3)  กระเทียมก็เติมน้ำดื่ม 500 ซีซี ปั่นให้ละเอียด และกรองเอาน้ำเช่นกัน 
  4)  คั้นเอาน้ำมะนาวทั้ง 20-30 ลูก ได้ประมาณ 1 ถ้วย
  5)   แล้วนำน้ำขิง น้ำกระเทียม น้ำส้มแอปเปิล ไซเดอร์ ผสมกันใส่ในหม้อเคลือบ (อย่าใช้หม้อหรือกระทะที่เป็นโลหะ)นำไปตั้งบนเตาใช้ไฟอ่อนๆ คนตลอดเวลา สักประมาณ 15-20 นาที ไม่ต้องให้เดือด แล้วตั้งทิ้งไว้ให้เย็นลง
  6) จากนั้นให้เติมน้ำมะนาว และน้ำผึ้งที่เตรียมไว้นั้นลงไป นำน้ำยาที่ผสมทุกอย่างแล้วไปตั้งบนไฟอ่อนๆ  คนไปเรื่อยๆ ประมาณ 15-20 นาที ไม่ต้องให้เดือด  แล้วทิ้งไว้จนเย็นลง   (หาภาชนะปิดเพื่อกันฝุ่น  เชื้อโรค เชื้อราปลิวลงปนเปื้อนหน่อยก็ดี)
   เมื่อแน่ใจว่าเย็นลงแล้ว จึงนำน้ำยานี้ไปกรอกใส่ไว้ในขวดแก้ว หรือโถแก้วที่มีฝาปิดสนิท   น้ำยาที่ได้จะบรรจุในขวดแม่โขง ได้ 2 ขวดครึ่งโดยประมาณ พร้อมดื่ม ไม่ต้องแช่ในตู้เย็น
  ค.วิธีดื่ม   
       ดื่มครั้งละ 1 ช้อนโต๊ะ ตอนท้องว่างก่อนอาหารเช้า    วันละ 1 ครั้งเท่านั้น 

สวัสดีครับผู้เยี่ยมชม mu#659
ลำปางครับ

• - มือโปร
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 25 กรกฎาคม 2013, 22:35:25 »
ขอบคุณ ครับ ที่นำสาระดีๆ มาฝาก  :D