ผู้เขียน หัวข้อ: ไฟรูปเครื่องยนต์ติด  (อ่าน 1056 ครั้ง)

MU7 Club Advertising

ออฟไลน์ ligamu

• - สมาชิกสามัญ
  • - มือใหม่
  • *
ไฟรูปเครื่องยนต์ติด
« เมื่อ: 12 กันยายน 2016, 17:28:51 »
รบกวนอา ๆ ช่วยให้คำแนะนำหรือวิธีแก้ไขด้วยครับ อาการพึ่งจะเป็นเมื่อเช้าเองครับ พอสตาร์เครื่องวิ่งไปสักพักก็มีไฟรูปเครื่องยนต์โชว์ขึ้นมา ก็เลยลองดับเครื่องแล้วสตาร์ใหม่ ไฟก็ยังโชว์อยู่เหมือนเดิม ก็เลยจอดพักรถพักใหญ่ ไฟก็หายไป รบกวนเพื่อนสมาชิกด้วยครับ

พื้นที่โฆษณา

ออฟไลน์ mu3000vgs

• Love MU-7
  • - มือโปร
  • *
  • MU-7 LatKaBang
Re: ไฟรูปเครื่องยนต์ติด
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 13 กันยายน 2016, 10:41:43 »
ใช้รถปี่ไหน ไมล์กี่กิโลเมตรแล้วครับ
นำรถเข้าศูนย์บริการ ใช้ช่างใช้OBD II เช็คไฟรูปเครื่องยนต์ ขึ้นCodeอะไรมา พอรู้code จะรู้สาเหตุครับ
สวัสดีครับน้า ผู้เยี่ยมชม ยินดีได้รู้จักนะครับ"น้องป่านครับ" No:1118 เจอที่ไหนทักได้นะครับ

ออฟไลน์ JoJo

• - มือโปรกว่า
  • *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 13 กันยายน 2016, 22:29:54 »
นำรถไปเช็คที่ร้านโจ้ บางใหญ่ ครับ จะได้ประหยัดค่าใช้จ่าย
ดีจร้า คุณผู้เยี่ยมชม
"อายุวัณโณ สุขัง พลัง"

• - มือใหม่
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 22 กันยายน 2016, 09:05:08 »
รถปี 2011  Super Titanium ไมล์วิ่งมาแล้ว 174,430  กม.  ครับ  ที่เคยสอบถามเรื่องไฟรูปเครื่องยนต์โชว์นะครับ

ออฟไลน์ JoJo

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 22 กันยายน 2016, 23:45:41 »
ไฟรูปเครื่องโชว์แสดงว่าจะต้องมีสิ่งผิดปกติเกิดขึ้นซึ่งมีได้หลายสาเหตุ ถ้าแก้ไขโดยสุ่มทำอาจจะทำให้เกิดการเสียหายมากกว่าเดิม น้า ligamu ควรนำรถเข้าไปเช็คที่ศูนย์บริการซึ่งมีเครื่องมือที่จะสามารถอ่านโค๊ดที่เป็นสาเหตุทำให้ไฟรูปเครื่องติดซึ่งช่างจะสามารถแก้ไขได้ตรงจุด
ดีจร้า คุณผู้เยี่ยมชม
"อายุวัณโณ สุขัง พลัง"

• - มือใหม่
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 26 กันยายน 2016, 15:40:18 »
เบื้องต้นได้นำรถเข้าไปเช็คที่ศูนย์แล้วครับ ทางศูนย์แจ้งว่าตัวควบคุมแก๊สไอเสีย EGR เสีย ราคามประมาณ 5000 เศษ ตอนนี้ก็เลยยังลังเลอยู่ว่าจะเปลี่ยนใหม่ หรือมีวิธีแก้ไขทางอื่้นอีก รบกวนน้า ๆ ที่มีประสบการณ์ให้คำแนะนำหน่อยครับ หรือจะอุด EGR ดีไหม จะส่งผลเสียอะไรไหม รบกวนด้วยครับ

ออฟไลน์ น้อง อุ๋มอิ๋ม

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 27 กันยายน 2016, 08:27:01 »
ถอดออกเก็บไว้ดูเล่นก็ได้ครับ มีวิธีการ แต่โลกใบนี้จะสกปรกขึ้น มีอุปกรณ์ 2-3 ชิ้น (ราคาวันนี้รวมๆแล้วไม่น่าถึง2พันบาทไทย)
ทั้งอุด ทั้งหลอก กระเป๋าตังค์เราเลือกได้ ลองหาอ่านดูนะครับ
ส้มโอหวาน ฯ.................
น้าลือ+น้าตุ๊ก มิว7คลับ #829  , #1125  (พี่โอ๊ต พี่อุ๋ม พี่เบญ)

ออฟไลน์ mu3000vgs

• Love MU-7
  • - มือโปร
  • *
  • MU-7 LatKaBang
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 27 กันยายน 2016, 09:07:09 »
เบื้องต้นได้นำรถเข้าไปเช็คที่ศูนย์แล้วครับ ทางศูนย์แจ้งว่าตัวควบคุมแก๊สไอเสีย EGR เสีย ราคามประมาณ 5000 เศษ ตอนนี้ก็เลยยังลังเลอยู่ว่าจะเปลี่ยนใหม่ หรือมีวิธีแก้ไขทางอื่้นอีก รบกวนน้า ๆ ที่มีประสบการณ์ให้คำแนะนำหน่อยครับ หรือจะอุด EGR ดีไหม จะส่งผลเสียอะไรไหม รบกวนด้วยครับ

ส่งผลให้ไอเสียออกเต็มที่ โดยไม่เอาไอเสียไปกลับไปใช้ใหม่ที่ลูกสูบที่4  อุด EGR ไปเลย+สายEGR killer ไฟรูปเครื่องยนต์ไม่โชว์ครับ
สั่งหรือไปอุดกับ น้าโจ้บางใหญ่
http://www.newdmax-club.com/index.php?topic=19100.378
http://www.joebangyaiautopart.com/template/a06/shop.php?shopid=220606

ร้านหนึ่งประดับยนต์
http://www.nueng-auto.com/index.php?lay=show&ac=cat_show_pro_detail&pid=309163
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 กันยายน 2016, 09:09:15 โดย mu3000vgs »
สวัสดีครับน้า ผู้เยี่ยมชม ยินดีได้รู้จักนะครับ"น้องป่านครับ" No:1118 เจอที่ไหนทักได้นะครับ

ออฟไลน์ Liverboon

• - มือใหม่
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 30 กันยายน 2016, 12:23:11 »
สวัสดีครับน้าๆ  หายไปนานขอโทดด้วยครับพอดีเข้ามาพบกระทู้เรื่องไฟเครื่องยนต์ติด  ผมนึกว่าจะเป็นเฉพาะของผม  น้องMU Activo 2008  ของผม  ก็เกิดอาการนี้ขึ้นเหมือนกัน เมื่อวันที่  9 ก.ย.  ขับมาดีๆๆ ไฟเครื่องขึ้นมา  ตกใจเหมือนกัน  ลองจอดรถดับเครื่อง  ทิ้งไว้สักพัก  ลองสตาร์ทใหม่ก็ไม่หาย  ยังมีไฟโชว์ตลอด  เลยสอบถามพี่ชายที่ทำงานอีซูซู  บอกว่า  ให้เปลี่ยน กรองดีเซล  ก็เลยไปเปลี่ยนเมื่อวันที่ 17 ก.ย. (เปลี่ยนที่ศูนย์บริการเชลล์) @ 750 บาท  ตอนที่เปลี่ยนอยู่ที่ศูนย์เชล์  ไฟก็ยังไม่หายโชว์  ทางช่างบอกว่าให้เข้าศูนย์ อีซูซุ  ตรวจเช็คเลย  ก็เลยถามพี่ชายอีก  เค้าก็บออกว่า ไม่เป็นไร ดูจากสภาพกรองที่เปลี่ยนออกมาแล้ว สกปรกมากๆ  เค้าบอกเดี๋ยวก็หาย  ก็เลยขับรถมาจอดที่ทำงาน  ประมาณ ครึ่งวัน  พอไปสตาร์ทรถใหม่อีกครั้ง  ปรากฎว่า ไฟเครื่องที่โชว์  หายไป  และไม่มีจนปัจจุบันนี้ครับ  อันนี้เอาเคสที่เกิดกับตัวเอง  มาเล่าสู่น้าๆๆ ฟังครับ  ไม่ทราบว่าน้าๆ เคยเป็นแบบผมไหมครับ
ขอบคุณครับ
Liverboon# 1354

ออฟไลน์ E20VK

• - มือใหม่
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 26 พฤศจิกายน 2017, 18:10:46 »
หวัดดีครับหายไปนาน รถของผมก็เพิ่งเป้น  มีไฟรูปเครื่องยนต์โชว์ แถมเบรกยังแข็งหยียบไม่ลง คิดว่าจะลองเปลี่ยน ใส้กรองดีเซล ตามที่แนะนำครับ และเปลี่ยนผ้าเบรคหลังด้วยเพราะเวลาเบรคแล้วมีเสียงดังคล้ายเหล็กสีกัน  ถ้าหายจะมาแจ้งให้ทราบครับ รองทำดูเบื้องต้นก่อนจะเข้าสูญ คับ ขอบคุณสำหรับคำแนะนำคับ
MU7 CLUB 1320 ยินดีที่ได้รู้จักทุกๆท่านครับ