ผู้เขียน หัวข้อ: ควันดำใน MU7 Super Platinum ครับ  (อ่าน 4716 ครั้ง)

MU7 Club Advertising

ออฟไลน์ kamoltham

• - สมาชิกสามัญ
  • - มือสมัครเล่น
  • *
ควันดำใน MU7 Super Platinum ครับ
« เมื่อ: 02 กรกฎาคม 2012, 22:24:21 »
สืบเนื่องจากกระทู้เก่า http://www.mu7club.com/board/index.php?topic=18366.0 อันนี้  จากปัญหาควันดำของรถผม วันนี้ คุณพ่อผมนำรถไปให้ช่างที่ศูนย์อีซูซุดูแล้ว  ช่างแจ้งมาว่า ปัญหาเกิดจาก

1.มีเขม่า ที่เครื่องยนต์เป็นจำนวนมาก
2.ตัวกรองไอเสีย เริ่มดำแล้ว เปลี่ยนใหม่สองหมื่นกว่า

จากปัญหาข้างต้น  คำพูดของช่างน่าเชื่อถือมากน้อยแค่ไหนครับ  แล้วปัญหานี้ควรแก้อย่างไรดีครับ  แนวความคิดของผมใช้ได้มั้ยครับ คือ
1.ล้างเขม่าออกให้ได้มากที่สุด แล้่วอุด EGR ซะ
2.เปลี่ยนตัวกรองไอเสียไปด้วยเลย

อาการที่รถเป็นอยู่คือ
1.ช่วงเช้า บางครั้ง เครื่องจะสะดุดๆ แต่ไม่แรงถึงขั้นกระฉากรถครับ อาจมีบ้างนิดนึง
2.ทำไมค่าเฉลี่ยถึงตกมาที่ 10.9 ทั้งๆที่แต่ก่อนมัน 12.4 
ผมจึงสงสัยทีแรกว่า
1.กล่องควบคุมมีโค๊ตบกพร่องหรือเปล่า  สั่งให้ช่างลองจับดูเขาก็ไม่ทำ
2.ปั๊มหรือหัวฉีด สั่งจ่ายน้ำมัน ไม่คงที่หรือเปล่า กล่าวคือ มันตัน เลยทำให้ส่งน้ำมันแรงบ้างเบาบ้าง

กรองอากาศก็เพิ่งเปลี่ยนผมก็คอยเป่าเรื่อยๆ ยังขาวอยู่เลย

ขอบอกตามตรงครับ  ตอนนี้ผมซีเรียจมากเลยครับ  เร่งเป็นดำ  ไม่ใช่ดำนิดเดียวด้วยครับ  ดำกระจาย แบบไหลออกมาเลย  อายฟอร์จูนจัง  =_= =_=
สวัสดีครับน้า ผู้เยี่ยมชม ผมอยู่บางบัวทองครับ  ถ้าเจอกันทักทายกันได้นะครับ 525 ครับ

พื้นที่โฆษณา

ออฟไลน์ yai6000

• - มืออาชีพ
  • *
Re: ควันดำใน MU7 Super Platinum ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 02 กรกฎาคม 2012, 22:45:13 »

จากปัญหาข้างต้น  คำพูดของช่างน่าเชื่อถือมากน้อยแค่ไหนครับ  แล้วปัญหานี้ควรแก้อย่างไรดีครับ  แนวความคิดของผมใช้ได้มั้ยครับ คือ
1.ล้างเขม่าออกให้ได้มากที่สุด แล้่วอุด EGR ซะ
ท่อร่วมไอดี จะล้างหรือไม่ล้างก็ได้ พออุด EGR แล้วก็ไม่มีเขม่าไปเข้าเครื่องแล้วครับ

2.เปลี่ยนตัวกรองไอเสียไปด้วยเลย
หมายถึงแคทตาไลติกใช่ไหมครับ ถ้าซื้อใหม่ราคา 2 หมื่น ใช้ไปนานๆ สุดท้ายก้ตันเหมือนเดิม
แนะนำให้ถอดออกมาทะลวงทิ้งครับ ร้านท่อไอเสียทั่วไปทำได้

1.ช่วงเช้า บางครั้ง เครื่องจะสะดุดๆ แต่ไม่แรงถึงขั้นกระฉากรถครับ อาจมีบ้างนิดนึง
ทำตามด้านบนแล้วน่าจะดีขึ้นครับ ลองดูก่อน

2.ทำไมค่าเฉลี่ยถึงตกมาที่ 10.9 ทั้งๆที่แต่ก่อนมัน 12.4
ค่า AVG. ที่หน้าปัทม์รถยนต์ เชื่อถือไม่ได้ครับ แนะนำว่าเติมน้ำมันเต็มถัง แล้ววัด

1.กล่องควบคุมมีโค๊ตบกพร่องหรือเปล่า  สั่งให้ช่างลองจับดูเขาก็ไม่ทำ
ถ้ามีโค๊ทผิดปกติ ไฟรูปเครื่องจะโชว์ ที่ช่างไม่ทำก็เพราะว่าทุกอย่างปกติ

2.ปั๊มหรือหัวฉีด สั่งจ่ายน้ำมัน ไม่คงที่หรือเปล่า กล่าวคือ มันตัน เลยทำให้ส่งน้ำมันแรงบ้างเบาบ้าง
ทำตามด้านบนแล้วน่าจะดีขึ้นครับ ลองดูก่อน แต่ถ้ายังไม่ดีขึ้น ต้องไปดูที่กรองน้ำมันเชื้อเพลิง

Yai6000 Auto Service. คลองสาม คลองหลวง ปทุมธานี
อุด EGR ตั้งวาล์ว ซ่อมบำรุง เปลี่ยนถ่ายของเหลวทุกอย่าง เปิดทำทุกวัน Tel. 083-846-3089
https://www.facebook.com/yai6000autoservice
http://www.newdmax-club.com/index.php?topic=3065.0

• *
Re: ควันดำใน MU7 Super Platinum ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 02 กรกฎาคม 2012, 23:09:19 »
ท่อร่วมไอดี จะล้างหรือไม่ล้างก็ได้ พออุด EGR แล้วก็ไม่มีเขม่าไปเข้าเครื่องแล้วครับ

หมายถึงแคทตาไลติกใช่ไหมครับ ถ้าซื้อใหม่ราคา 2 หมื่น ใช้ไปนานๆ สุดท้ายก้ตันเหมือนเดิม
แนะนำให้ถอดออกมาทะลวงทิ้งครับ ร้านท่อไอเสียทั่วไปทำได้

ทำตามด้านบนแล้วน่าจะดีขึ้นครับ ลองดูก่อน

ค่า AVG. ที่หน้าปัทม์รถยนต์ เชื่อถือไม่ได้ครับ แนะนำว่าเติมน้ำมันเต็มถัง แล้ววัด

ถ้ามีโค๊ทผิดปกติ ไฟรูปเครื่องจะโชว์ ที่ช่างไม่ทำก็เพราะว่าทุกอย่างปกติ

ทำตามด้านบนแล้วน่าจะดีขึ้นครับ ลองดูก่อน แต่ถ้ายังไม่ดีขึ้น ต้องไปดูที่กรองน้ำมันเชื้อเพลิง

ตัวกรองที่ว่า  ผมไม่ทราบจริงๆครับว่ามันคืออะไร  แต่ช่างบอกว่า ตอนใหม่ๆ มันจะขาวๆอ่ะครับ เหมือนเป็นผ้า ไว้กรองไอเสีย ตอนนี้มันดำแล้ว
สวัสดีครับน้า ผู้เยี่ยมชม ผมอยู่บางบัวทองครับ  ถ้าเจอกันทักทายกันได้นะครับ 525 ครับ

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 02 กรกฎาคม 2012, 23:39:25 »

" ตัวกรองที่ว่า  ผมไม่ทราบจริงๆครับว่ามันคืออะไร  แต่ช่างบอกว่า ตอนใหม่ๆ มันจะขาวๆอ่ะครับ เหมือนเป็นผ้า ไว้กรองไอเสีย ตอนนี้มันดำแล้ว "

ราคาที่แจ้งว่า 20,000 บาท น่าจะเป็นตัว แคทตาไลติกคอนเวอร์เตอร์ครับ หน้าที่คือการบำบัดไอเสียด้วยความร้อน
ลักษณะคล้ายมุ้งลวด หรือรังผึ้งอัดซ้อนกันอยู่ เมื่อใช้ไปนานๆ มาก จะมีอาการอุดตัน บางคนถอดออกมาล้าง บางคนทะลวงทิ้ง
ถ้าจะซื้อใหม่ 20,000 บาท เอาตังค์ไปทำอย่างอื่นดีกว่าครับ ช่างเขาก็เสนอมานะครับ อยู่ที่เราแล้วจะเอาไม่เอา

Yai6000 Auto Service. คลองสาม คลองหลวง ปทุมธานี
อุด EGR ตั้งวาล์ว ซ่อมบำรุง เปลี่ยนถ่ายของเหลวทุกอย่าง เปิดทำทุกวัน Tel. 083-846-3089
https://www.facebook.com/yai6000autoservice
http://www.newdmax-club.com/index.php?topic=3065.0

ออฟไลน์ jaugust14

• *
  • สมาชิก 702 ยินดีที่ได้รู้จักครับ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 03 กรกฎาคม 2012, 01:36:38 »
สอบถามครับรถวิ่งมากี่ กม.ครับ แล้วใช้น้ำมันปั๊มไหนครับ

ออฟไลน์ Monton

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 03 กรกฎาคม 2012, 08:05:25 »
        มาแบ่งปันประสบการณ์นะครับ   ผมซื้อ mu7 มือสอง จดทะเบียน 21 ก.พ. 07  3000 VGS  T.  AUTO เจ้าของแรกคือ บ. พัฒนาไทยบริการ สำนักงาน บ. นี้อยู่ที่ตึกตรีเพชร รับรถมาตอน 93000 กม. ไม่อยากคิกดาน์วเร่งแซงเลย เนื่องจากควันดำออก
เป็นลูกๆมองไม่เห็นด้านหลัง ลูกชายผมขับ HONDA ตามหลังมามองไม่เห็นก้น MU7 ด้วยซ้ำ ผมตัดสินใจอุด EGR ทันที ปัจจุบัน
แค่พอจับสังเกตุได้ว่าเป็นรถดีเซลเท่านั้นครับ อย่างอื่นก็ดูแลบำรุงรักษาไปตามปกติ (ตอนนี้จอดชั่วคราว เพราะ O ข้างบ้านเปลี่ยน
นมก.auto ผิด รอสะสางปัญหาอยู่) ผมทำรถตามน้าๆช่างใน mu7club แนะนำ อย่าเชื่อ O มากนัก เงินของเรา จ่ายไปแล้วต้องได้ความคุ้มค่า ความพอใจกลับมาครับ

ออฟไลน์ Tossapol_Mu7

• Mu7 + Nikon D60
  • - คณะกรรมการ/สมาชิกสามัญ
  • - มือโปร
  • *
  • **ช่างภาพ Tao**
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 03 กรกฎาคม 2012, 09:09:14 »
เยี่ยมครับ mu7club ปรึกษาได้ทุกเรื่องจริง ๆ

ผมอ๊อก สมาชิกสมุทรปราการ  คุณผู้เยี่ยมชมล่ะครับ

ออฟไลน์ บัวเบิ้ล

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 03 กรกฎาคม 2012, 10:35:54 »
ผมคนหนึ่งที่ศึกษาหาความรู้ จากm7คลับนี้และดีแม๊คประกอบ ได้ข้อสังเกตเยอะ
สมาชิกหมายเลข 1062 เจอกันทักท้ายกันได้นะครับ

ออฟไลน์ prayoon

• - มือใหม่
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 03 กรกฎาคม 2012, 14:24:11 »
สูตรผมนะ วิ่งรถวอร์มให้เครื่องอุ่นก่อน แล้วก็กดคันเร่งให้มิดเลยครับอย่าเสียดายน้ำมันไม่ต้องกลัวควันดำ มันจะดำก็ให้มันดำไป แต่อย่าแช่จนจมไมล์นะครับ เอาแค่วิ่งครบทุกเกียร์แล้วก็พอ ถ้ายังไม่หายดำก็เอาอีกรอบ หรือไม่ก็ไว้วันต่อไปค่อยอัดใหม่   เพราะส่วนมากที่เจอก็จะเป็นรถที่วิ่งความเร็วไม่สูง 80 - 90 กม./ชม.  มันเผาไหม้ไม่หมด รถผมก็เพิ่งซื้อมาเหมือนกัน  super platinum ขาวมุก แต่อัดจนแทบไม่มีแล้ว มีบ้างก็ตามประสาเครื่องดีเซลครับ  ลองทำดูครับเพราะผมซื้อขายรถทำแบบนี้มาหลายคันแล้ว ยี่ห้ออื่นก็เป็นเหมือนกัน แต่ถ้าอัดหลายทีแล้วควันยังดำเหมือนเดิม คงต้องหาหมอแล้วล่ะครับ น้ำมันแนะนำเป็นเชลล์ วีพาวเวอร์ นะ แพงหน่อยแต่เพื่อรถที่รักครับ นำมันเครื่องก็ไม่ต้องให้ครบหมื่นโลนะ 7-8000 โลก็เปลี่ยนได้แล้วครับ  กรองอากาศด้วยนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 กรกฎาคม 2012, 14:30:40 โดย prayoon »

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 03 กรกฎาคม 2012, 16:13:03 »

เราต้องไม่ลืมว่าควันดำส่วนนึงมาจากเขม่าที่สะสมอยู่ในหม้อพักไอเสียนะครับ
เวลาที่เรากดเร่ง หรือเร่งในทันที ทันใด มันก็ออกมาเป็นลูกๆ บางครั้งดูแล้วน่าตกใจ
ในทางกลับกัน รถผมเอง ไม่มีหม้อพัก ลงหน้าเพลา กดเต็มที่ยังงัยมันก็ควันไม่ดำ

ออฟไลน์ numning

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 03 กรกฎาคม 2012, 16:52:47 »

ดำแบบนี้ไหมครับ
เครื่องเดิม โบว์เดิม เกียร์เดิม เพิ่มแค่น้ำมัน ดันวิ่งซะงั้นนนนนน

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 03 กรกฎาคม 2012, 18:57:43 »
" ตัวกรองที่ว่า  ผมไม่ทราบจริงๆครับว่ามันคืออะไร  แต่ช่างบอกว่า ตอนใหม่ๆ มันจะขาวๆอ่ะครับ เหมือนเป็นผ้า ไว้กรองไอเสีย ตอนนี้มันดำแล้ว "

ราคาที่แจ้งว่า 20,000 บาท น่าจะเป็นตัว แคทตาไลติกคอนเวอร์เตอร์ครับ หน้าที่คือการบำบัดไอเสียด้วยความร้อน
ลักษณะคล้ายมุ้งลวด หรือรังผึ้งอัดซ้อนกันอยู่ เมื่อใช้ไปนานๆ มาก จะมีอาการอุดตัน บางคนถอดออกมาล้าง บางคนทะลวงทิ้ง
ถ้าจะซื้อใหม่ 20,000 บาท เอาตังค์ไปทำอย่างอื่นดีกว่าครับ ช่างเขาก็เสนอมานะครับ อยู่ที่เราแล้วจะเอาไม่เอา

งั้นเดี๋ยวผมไปให้ช่างท่อไอเสียดูอีกทีครับ  ขอบคุณครับ  -__- -__-

สอบถามครับรถวิ่งมากี่ กม.ครับ แล้วใช้น้ำมันปั๊มไหนครับ

รถวิ่งมา 127,631 กิโลแล้วครับ แรกๆใช้ ปตท ครับ หลังๆมาเติมแต่คาลเทคครับ  หลังๆใช้อยู่สองปั๊มนี้ ที่เคยใช้ฉุกเฉินก็มี บางจากครับ  รถเข้าเช็คศูนย์ตามระยะตลอดครับ ขอบคุณครับ  -__- -__-

มาแบ่งปันประสบการณ์นะครับ   ผมซื้อ mu7 มือสอง จดทะเบียน 21 ก.พ. 07  3000 VGS  T.  AUTO เจ้าของแรกคือ บ. พัฒนาไทยบริการ สำนักงาน บ. นี้อยู่ที่ตึกตรีเพชร รับรถมาตอน 93000 กม. ไม่อยากคิกดาน์วเร่งแซงเลย เนื่องจากควันดำออก
เป็นลูกๆมองไม่เห็นด้านหลัง ลูกชายผมขับ HONDA ตามหลังมามองไม่เห็นก้น MU7 ด้วยซ้ำ ผมตัดสินใจอุด EGR ทันที ปัจจุบัน
แค่พอจับสังเกตุได้ว่าเป็นรถดีเซลเท่านั้นครับ อย่างอื่นก็ดูแลบำรุงรักษาไปตามปกติ (ตอนนี้จอดชั่วคราว เพราะ O ข้างบ้านเปลี่ยน
นมก.auto ผิด รอสะสางปัญหาอยู่) ผมทำรถตามน้าๆช่างใน mu7club แนะนำ อย่าเชื่อ O มากนัก เงินของเรา จ่ายไปแล้วต้องได้ความคุ้มค่า ความพอใจกลับมาครับ

ขอบคุณครับน้าครับ  -__- -__-

เยี่ยมครับ mu7club ปรึกษาได้ทุกเรื่องจริง ๆ

ผมคนหนึ่งที่ศึกษาหาความรู้ จากm7คลับนี้และดีแม๊คประกอบ ได้ข้อสังเกตเยอะ

จริงๆด้วยครับ  @_@ @_@

สูตรผมนะ วิ่งรถวอร์มให้เครื่องอุ่นก่อน แล้วก็กดคันเร่งให้มิดเลยครับอย่าเสียดายน้ำมันไม่ต้องกลัวควันดำ มันจะดำก็ให้มันดำไป แต่อย่าแช่จนจมไมล์นะครับ เอาแค่วิ่งครบทุกเกียร์แล้วก็พอ ถ้ายังไม่หายดำก็เอาอีกรอบ หรือไม่ก็ไว้วันต่อไปค่อยอัดใหม่   เพราะส่วนมากที่เจอก็จะเป็นรถที่วิ่งความเร็วไม่สูง 80 - 90 กม./ชม.  มันเผาไหม้ไม่หมด รถผมก็เพิ่งซื้อมาเหมือนกัน  super platinum ขาวมุก แต่อัดจนแทบไม่มีแล้ว มีบ้างก็ตามประสาเครื่องดีเซลครับ  ลองทำดูครับเพราะผมซื้อขายรถทำแบบนี้มาหลายคันแล้ว ยี่ห้ออื่นก็เป็นเหมือนกัน แต่ถ้าอัดหลายทีแล้วควันยังดำเหมือนเดิม คงต้องหาหมอแล้วล่ะครับ น้ำมันแนะนำเป็นเชลล์ วีพาวเวอร์ นะ แพงหน่อยแต่เพื่อรถที่รักครับ นำมันเครื่องก็ไม่ต้องให้ครบหมื่นโลนะ 7-8000 โลก็เปลี่ยนได้แล้วครับ  กรองอากาศด้วยนะครับ

ขอบคุณครัลน้าครับ  ตอนผมไปต่างจังหวัดผมก็ อัดอย่างนี้ประจำครับ พอเหยียบซัก 130-140 Km/h ผมก็จะกดให้ลึกกว่าเดิม แล้วควันดำก็ออกมา ผมก็ทำไปประมาณ 4-5 รอบ ก็รู้สึกว่าควันมัน ไม่ค่อยมีแล้วครับ  ปกติคุณพ่อผมขับครับ เหยียบอยู่ไม่เคยเกิน 100  บางทีคาที่ 60 บางทีคาที่ 70-80 ประมาณนี้ครับ เรื่องน้ำมัน ผมจะลองดูครับ น้ำมันเครื่องกับกรองอากาศ ผมเปลี่ยนตามศูนย์อ่ะครับ น้ำมันเครื่องก็ของศูนย์ กรองอากาศก็เปลี่ยนตามระยะของศูนย์  แต่หลังจากนี้ ผมจะแอบคุณพ่อผมทำเองแล้วละครับ 7000 เปลี่ยนเองเลย  -__- -__-

เราต้องไม่ลืมว่าควันดำส่วนนึงมาจากเขม่าที่สะสมอยู่ในหม้อพักไอเสียนะครับ
เวลาที่เรากดเร่ง หรือเร่งในทันที ทันใด มันก็ออกมาเป็นลูกๆ บางครั้งดูแล้วน่าตกใจ
ในทางกลับกัน รถผมเอง ไม่มีหม้อพัก ลงหน้าเพลา กดเต็มที่ยังงัยมันก็ควันไม่ดำ

สงสัยผมต้องไปเอาเขม่าที่ท่อพักออกก่อนละครับ  แล้วลองดูอีกที  -__- -__-

ดำแบบนี้ไหมครับ

ขอบคุณครับ ไม่ถึงขนาดนี้ครับ ถ้าขนาดนี้คือจะเป็นบางครั้งตอนที่กดแรงครับ ถ้ากดเบาๆจะประมาณควันทางหางๆอ่ะครับ  =_= =_=

ขอบคุณน้าทุกท่านครับ ผมสงสัยจริงๆครับ ว่าทำไมถึงเป็นหลังจากที่ออกมาจากตรีเพชร ก่อนหน้านี้ไม่แสดงอาการเลย  ^_- ^_-

ออฟไลน์ korkai

• - มือใหม่
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 05 กรกฎาคม 2012, 21:24:08 »
เคยเจอควันดำเหมือนกัน โดยเฉพาะตอนเร่งเครื่องอย่างรวดเร็ว ควันดำตลบท้ายรถเลยครับ ผมได้ลองทำอยู่ 2 อย่าง ทำแล้วได้ผลครับ 1) ขับที่ความเร็วสูงๆบ้างบางช่วงบางตอน เหมือนตามที่น้า prayoon แนะนำ 2) บอกให้ศูนย์ตั้งวาล์วให้ใหม่ (ถ้าตั้งไม่ดีมีผลต่ออัตราการกินน้ำมันอย่างมากด้วย)

• *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 05 กรกฎาคม 2012, 22:43:58 »
เคยเจอควันดำเหมือนกัน โดยเฉพาะตอนเร่งเครื่องอย่างรวดเร็ว ควันดำตลบท้ายรถเลยครับ ผมได้ลองทำอยู่ 2 อย่าง ทำแล้วได้ผลครับ 1) ขับที่ความเร็วสูงๆบ้างบางช่วงบางตอน เหมือนตามที่น้า prayoon แนะนำ 2) บอกให้ศูนย์ตั้งวาล์วให้ใหม่ (ถ้าตั้งไม่ดีมีผลต่ออัตราการกินน้ำมันอย่างมากด้วย)

ขอบคุณครับ  -__- -__- เดี๋ยวผมจะให้ศูนย์อื่นเช็คอีกทีครับ

• *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 14 กรกฎาคม 2012, 22:50:07 »
ผมได้ไปแก้ไขมาเรียบร้อยแล้วครับ

แก้ไขครั้งแรก เป็นช่วงถึงระยะ 130,000 พอดี ตอนนั้นช่างได้จัดการล้างปีกผีเสื้อ แล้วก้ล้างท่อ ผลคือควันดำน้อยกว่าเดิม แต่ก็ไม่หาย

แก้ไขครั้งล่าสุด คือวันนี้ ช่างจัดการอุด EGR ให้เลยครับ เสียค่าของไป 300 ช่างไม่เอาค่าแรง ทีแรกยังดำอยู่ พอช่างขับวนศูนย์ซักสองสามรอบก็หาย เพราะมันเป็นควันค้างท่ออ่ะครับ ตอนนี้ไม่ว่าจะเร่งเท่าไร ก็ไม่มีควันดำแล้ว

จริงเรียนมาเพื่อทราบแล้วเป็นแนวทางแก้ไขต่อไปให้กับท่านอื่นที่มีปัญหาเหมือนผมครับ  -__- -__-
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 กรกฎาคม 2012, 23:50:27 โดย kamoltham »