ผู้เขียน หัวข้อ: อัตราความเร็วตามกฎหมายกำหนดเท่่าไรคะ  (อ่าน 10302 ครั้ง)

MU7 Club Advertising

ออฟไลน์ noysang6060

• - สมาชิกสามัญ
  • - มือใหม่
  • *
น้าๆขับรถกันบนทางด่วน ทางยกระดับ กันที่ความเร็วเท่าไรคะ และกฎหมายกำหนดไว้เท่าไรคะ
(ปกติจะเห็นไฟเตือนไว้ที่ 80, 90 ใช่หรือเปล่า ถ้าใช่ มันช้ามากๆเลยนะนั่น)

แฟนน้าน้อยเคยเจอกล้องจับความเร็วแถวนครสวรรค์ 140 กว่า กม./ชม.
ใบสั่งตามมาที่บ้าน น้าน้อยก็สมน้ำหน้า เพราะต้องคอยเตือนตลอดว่าอย่าขับรถเร็ว อย่าให้เกิน 120 กม./ชม.
แต่เร็วๆนี้ เจอกล้องจับที่ทางยกระดับบรมราชชนนี 113 กม./ชม ใบสั่งมาที่บ้าน น้าน้อยว่ามันเกินไปหรือเปล่า
เพราะก็ไม่ได้เร็วจนเกินไปแล้วนะ แฟนบอกว่า ถ้าจะให้ขับ 80, 90 จะให้ขับเกวียนบนทางด่วนหรือไง
แล้วมีรถแรงไว้เพื่ออะไร ถนนก็ว่าง เสียเงินเพื่อจะขึ้นทางด่วน แล้วมาบังคับให้ขับช้าๆ แล้วจะเรียกทางด่วนทำไม

ขอความเห็นน้าๆด้วยค่ะ น้าน้อยกับแฟนอาจจะยังไม่ค่อยรู้อะไรมากก็ได้ค่ะ

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ/น้าน้อย

พื้นที่โฆษณา

ออฟไลน์ gallop

• - มืออาชีพ
Re: อัตราความเร็วตามกฎหมายกำหนดเท่่าไรคะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 26 มิถุนายน 2012, 10:19:54 »
อัตราเร็วสูงสุดตามที่กฎหมายประเทศไทยกำหนดคือ 120 km/h ครับ    มอเตอร์เวย์ ทางหลวงแผ่นดิน และทางหลวงชนบท

ส่วนตามถนนท้องถิ่น จะมีป้ายกำหนดอยู่ครับว่าไม่ให้เกินเท่าไร  ถ้าเราเกินเค้าก็มาสามารถเอาผิดเราได้นะครับ

บนทางด่วน อันนี้ค่อข้างเคร่งครัดครับ  เค้าบอกเท่าไรก็ไม่ควรเกินครับ  ถ้าเกินเค้าก็สามารถเอาผิดเราได้เช่นกัน      ผมอยากให้สังเกตป้าย"ตรวจจับความเร็ว"นะครับ   จุดไหนที่มีการตั้งกล้องเค้าจะขึ้นป้ายไว้เลย นั่นหมายความว่าถ้าเห็นป้าย ควรใช้ความเร็วตามที่กำหนดครับ

ออฟไลน์ GoLFSlaM

• - มือสมัครเล่น
  • *
Re: อัตราความเร็วตามกฎหมายกำหนดเท่่าไรคะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 26 มิถุนายน 2012, 10:20:54 »
ผมก็ไม่รุ้ว่ากำหนดที่เท่าไหร่นะครับ แต่น้าคิดเหมือนผมเลย จะมีทางด่วนไว้เพื่ออะไร หรือไว้เพื่อเก็บตังอย่างเดียว (บ่นๆๆ)  =_=
หวัดดีครับบ *คุน ผู้เยี่ยมชม*   'ผมกอล์ฟคับ no.486' ยินดีที่ได้รู้จักชาวมิวคลับทุกคนครับ.. .

ออฟไลน์ Lady Mu

• ✿。.:* Brave Heart (◕‿-)v *:.。✿
  • - มือโปรกว่า
  • *
  • .:!+*+!:. LADY MU .:!+*+!:.
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 26 มิถุนายน 2012, 10:27:37 »
ทางด่วนก็คือทางที่รถไม่ติดไงคะน้า ขับตามที่เขากำหนดดีกว่านะคะ
อย่างน้อยก็ไม่ต้องหัวเสียกับใบสั่ง และเพื่อความปลอดภัยของเราเองค่ะ
และจะได้ไม่เกิดเหตุการณ์แบบสาวซิวิคขึ้นมาเป็นอุทาหรณ์สอนใจอีกครั้งด้วยนะคะ  -__-
สวัสดีค่ะ (o^____^o)V ชื่อ หนูหนึ่ง นะเจ้าคะ มีน้องคันโปรดชื่อ หนูมิว No. 737 เจ้าค่ะ
ยินดีที่ได้รู้จักคุณ ผู้เยี่ยมชม นะเจ้าคะ มาเป็นเพื่อนกันนะๆ o(^o^)/

ออฟไลน์ karnn

• อดีตที่ดี ทำให้ปัจจุบันสมดุล และเป็นต้นทุนสู่อนาคต
  • - มืออาชีพ
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 26 มิถุนายน 2012, 11:38:50 »
 o_o' o_o' ขับเร็วได้ตามใจครับ ถ้าถนนตอนนั้นไร้ตำรวจ  @_@ @_@

ออฟไลน์ Monton

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 26 มิถุนายน 2012, 15:08:20 »
          ผมเดินทางตอนคนใช้กล้องยังไม่ตื่นครับน้าน้อย
 กำหนดความเร็วบังคับใช้มาตั้งแต่รถยนต์มีม้าไม่กี่สิบตัว ถนนยังเป็นช่องทางคู่วิ่งสวนกัน วันนี้รถแต่ละคันมีม้าเป็นร้อยตัว ถนนกว้างใหญ่แบ่งทางขึ้น-ล่อง ข้อบังคับยังเดิมๆ

ออฟไลน์ kiatvut

• - มือใหม่
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 26 มิถุนายน 2012, 17:05:14 »
ผมเคยโดนจับที่ทางยกระดับบรมราชชนนี ทางที่กำลังจะลงไปสาย 3 เพราะเส้นนี้ผมใช้ทุกวัน ทั้งไปและกลับครับ
ทุกทีผมจะไปทำงานตอนฟ้ายังมืดอยู่ครับ ขากลับก็ 2-3 ทุ่มทุกวัน วันที่โดนจับเป็นวันอาทิตย์ตอนเย็น ๆ ครับ
คนที่โดนจับจอดกันเต็มเลย ผมก็หนึ่งในนั้น เจ้าหน้าที่แจ้งว่าผมขับ 140 เพราะมีกล้องตรวจจับ ก็ไม่ต้องอธิบายครับ
เสียค่าปรับตรงนั้นเลยครับ 500 บาท.... จบข่าว..... ก็อย่าขับเร็วครับอันตราย (เพราะตอนตำรวจอยู่ เดี๋ยวโดนจับอีก 555)

ออฟไลน์ Gooru Shock Absorbers

• ทักทายเราได้ที่ได้ที่ gooru.in.th
  • **
  • Drive Safe, Drive Smart, Drive Whit Gooru
    • gooru.in.th
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 27 มิถุนายน 2012, 13:52:21 »
น้าๆขับรถกันบนทางด่วน ทางยกระดับ กันที่ความเร็วเท่าไรคะ และกฎหมายกำหนดไว้เท่าไรคะ
(ปกติจะเห็นไฟเตือนไว้ที่ 80, 90 ใช่หรือเปล่า ถ้าใช่ มันช้ามากๆเลยนะนั่น)

แฟนน้าน้อยเคยเจอกล้องจับความเร็วแถวนครสวรรค์ 140 กว่า กม./ชม.
ใบสั่งตามมาที่บ้าน น้าน้อยก็สมน้ำหน้า เพราะต้องคอยเตือนตลอดว่าอย่าขับรถเร็ว อย่าให้เกิน 120 กม./ชม.
แต่เร็วๆนี้ เจอกล้องจับที่ทางยกระดับบรมราชชนนี 113 กม./ชม ใบสั่งมาที่บ้าน น้าน้อยว่ามันเกินไปหรือเปล่า
เพราะก็ไม่ได้เร็วจนเกินไปแล้วนะ แฟนบอกว่า ถ้าจะให้ขับ 80, 90 จะให้ขับเกวียนบนทางด่วนหรือไง
แล้วมีรถแรงไว้เพื่ออะไร ถนนก็ว่าง เสียเงินเพื่อจะขึ้นทางด่วน แล้วมาบังคับให้ขับช้าๆ แล้วจะเรียกทางด่วนทำไม

ขอความเห็นน้าๆด้วยค่ะ น้าน้อยกับแฟนอาจจะยังไม่ค่อยรู้อะไรมากก็ได้ค่ะ

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ/น้าน้อย

น่าจะเกิดการเข้าใจผิดคิดว่าเราเป็นรถกระบะมังครับ ปรกติ5ประตูได้ 120 ส่วนกระบะได้ 100 ครับ ตรงนี้คงต้องมีโต้แล้ว ก่อนจ่ายค่าปรับ
Drive Safe, Drive Smart, Drive Whit Gooru
เบอร์ครบ ทนทาน ราคาถูก คุณภาพพรีเมียม 
แวะทักทายเราได้ที่ได้ที่ gooru.in.th
085-3478910 คุณเชียงชุน
081-4823456 คุณแชมป์

ออฟไลน์ Napachawone

• สวัสดีครับ เพื่อนสมาชิกทุกท่าน จาก ณพัสชวัล สมาชิก 522 ครับ
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 27 มิถุนายน 2012, 14:21:18 »
ของการทางพิเศษฯ (ทางด่วนทุกสายทาง ความเร็วตามกำหนดไม่เกิน 80 กม/ชม. สำหรับรถ 4 ล้อทั่วไปนะครับ ซึ่งเป็นความเร็วจำกัดมาตรฐาน ใช้ในทุกถนนของประเทศ) แต่ในทางปฏิบัติ กล้องตรวจจับความเร็วที่ใช้ถ่ายรูปจะตั้งไว้ + 10 กม. คือ 90 กม./ชม. จึงจะถ่าย เมื่อถ่ายแล้วจะมีความเร็วปรากฎ บนภาพ ซึ่งอาจอนุโลมได้อีก ส่วนทางพิเศษระหว่างเมืองของกรมทางหลวง จำกัดความเร็วไว้ 100 กม./ชม. แต่อนุโลมไปถึง 120 สรุปบนทางด่วนของการทางพิเศษ ขับไม่เกิน 80 ไม่มีทางโดนจับ ทางมอเตอร์เวย์ ไม่เกิน 100 ไม่มีทางโดนจับ ครับ ส่วนจะช้าไปนั้น มันก็ช้า แต่ถ้าช้าเท่ากันหมด ก็ ok แต่บางทีเราถูกเรียกวิ่งทางซ้าย โดนรถอื่นแซงด้วยซ้ำ ถามเจ้าหน้าที่บอกว่ากำลังจับคุณอยู่จะเรียกคันอื่นได้งัย สำหรับทางด่วนของการทางฯ ในเมือง ขับ 80 ได้ก็ดีแล้วครับ บางทีจอดติดตั้งนาน ส่วนทางออกนอกเมือง (บูรพาวิถี) ขับที่ความเร็ว 80 ปลอดภัยครับ เพราะถ้าใครเคยขับบนทางสายนี้ มีแรงลมปะทะครับ รถเซได้ง่าย ๆ รถเราไม่เซ รถอื่นเซมาหาก็ได้ครับ
สามัญ 522 ยินดีที่ได้รู้จักกับเพื่อน ๆ พี่ ๆ น้อง ๆ ทุกท่านครับ  ใครมีปัญหาในการใช้ทางด่วน ทางพิเศษ ยินดี ให้ความคิดเห็นแลกเปลี่ยนกันครับ

ออฟไลน์ korkai

• - มือใหม่
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 28 มิถุนายน 2012, 22:19:05 »
บนทางด่วน ค่าจำกัดความเร็วของกล้องตรวจจับอยู่ที่ 120 กม/ชม ครับ ที่รู้เนื่องจากโดนมาแล้ว ท่านจราจรพิมพ์รูปหน้าจอระบุความเร็วที่จำกัดและความเร็วที่เราขับเกินขณะนั้นส่งตรงถึงที่บ้านเลย
แต่ที่รู้มา เราควรจะขับที่ความเร็วไม่เกิน 110 กม/ชม เผื่อค่าความคลาดเคลื่อนของกล้อง 10 กม/ชม ครับ

ออฟไลน์ noysang6060

• - มือใหม่
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 29 มิถุนายน 2012, 11:53:14 »
ขอบคุณสำหรับทุกท่านที่มาตอบให้ความรู้ค่ะ แต่ก็ยังสงสัยอยู่ว่าที่เห็นขับเร็วๆกันบนถนน(ส่วนใหญ่ซะด้วย) โดนกันมั่งหรือเปล่า ถ้าโดนอยู่แล้วเหมือนๆกันเพราะใช้กล้อง ไม่ได้ใช้คน ตำรวจคงจะมีรายได้มากขึ้นโดยไม่ต้องเหนื่อยเลยซินะ

ออฟไลน์ atts2708

• - มือใหม่
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 20 สิงหาคม 2012, 21:39:08 »
วันนี้ได้รับใบสั่งจาก ศูนย์ควบคุมฯ(ทางยกระดับบูรพาวิถี)ให้ไปเสียค่าปรับ 1000บาท ภาพมันฟ้องว่า2ส.ค.55(วันอาสาฬบูชา) ความเร็วที่125กม/ชม. สถานทีเสียค่าปรับอยู่ตรงศูนย์โตโยต้า ตรงทาง กม.4 มีรถเมล์สีนำ้เงินจอด และให้เสียทางไปรษณี เสียตังไม่ว่า แต่อยากได้ความรู้ ว่ากล้องที่ตรวจจับความเร็วนี้ได้มาตราฐาน จากที่ใดและได้รับการยอมรับเอามาใช้งานได้อย่างถูกต้องรึไม่ ประกาศในราชกิจจานุเบกษารึป่าว แล้วคำสั่งให้ใช้มาจากที่ใดใครเซ็นคำสั่ง ประชาชนมีสิทธิที่จะทราบข้อมูลมิใช่รึ. พรบ.ต่างๆถ้าเป็นคนไทยยังต้องรู้เลย เสียตังแบบนี้ต้องได้ความรู้(ซื้อความรู้จะได้ไม่พลาดอีกผิดอีกครับ). MU-7. มันแรงนะรอบ 2500ก็วิ่ง125 ซะแล้ว รอบอาจจะไม่ถึงก็ได้

ออฟไลน์ Tossapol_Mu7

• Mu7 + Nikon D60
  • - มือโปร
  • *
  • **ช่างภาพ Tao**
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 20 สิงหาคม 2012, 22:22:42 »
ออกจากที่ตั้งเร็วกว่าเดิมอีกนิด  จะได้ลดความเร็วได้อีกหน่อยครับ ถึงเป้าหมายเวลาเดิม
ผมอ๊อก สมาชิกสมุทรปราการ  คุณผู้เยี่ยมชมล่ะครับ

ออฟไลน์ อ่าง (ตื่งๆ มีเลื่องแว้ว)

• - คณะกรรมการ/สมาชิกสามัญ
  • - มือโปร
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 20 สิงหาคม 2012, 22:28:04 »
ตามกฎจราจรที่เคยท่องไว้ตอนสอบใบขับขี่เมื่อ 20 กว่าปีที่แล้ว
ถนนในเมือง ในเขตเทศบาล จำกัดความเร็วไม่เกิน 80 กม/ชม
ถนนนอกเมือง นอกเขตเทศบาล จำกัดความเร็วไม่เกิน 110 กม/ชม

ทางด่วน จำกัดความเร็วเหมือน ถนนนอกเมืองนะครับ คือ 110 กม/ชม
ส่วน Motorway เป็นกรณ๊พิเศษ รู้สึกจะให้ได้ 120 กม/ชม

ทั้งนี้ ที่เคยได้ยินมาก็คือ ปกติตำรวจจะเผื่อความผิดเพี้ยนของกล้องวัดความเร็วไว้อีก 10 กม/ชม นั่นคือ วิ่งได้ถึง 90 / 120 และ 130 กม/ชม ตามลำดับครับ
น้าอ่าง มาแย้ววววว

ออฟไลน์ Tossapol_Mu7

• Mu7 + Nikon D60
  • - มือโปร
  • *
  • **ช่างภาพ Tao**
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 20 สิงหาคม 2012, 22:31:10 »
แต่ถ้ามีเหตุจำเป็นก็ช่างมันเถอะครับถือว่าซื้อเวลา และรับสภาพ
จริง ๆ ก็น่าคิดนะครับว่าทำไมออกใบสั่งขับเร็วย้อนหลัง ผมว่าเหมือนการแก้ปัญหาที่ปลายเหตุ(ทั้ง ๆที่เหตุไม่เกิดด้วยซ้ำ)
ถ้าเห็นว่าขับเร็วก็ดักเรียกตรงด่านทางลงเพื่อออกใบสั่งเลยดีกว่าครับคนขับเกินความเร็วจะได้รู้และลดความเร็วลงก่อนเกิดเหตุไม่คาดฝัน
ผมอ๊อก สมาชิกสมุทรปราการ  คุณผู้เยี่ยมชมล่ะครับ

ออฟไลน์ kiatvut

• - มือใหม่
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 20 สิงหาคม 2012, 22:55:39 »
บางทีเขากำหนดให้ขับ 80 กม./ชม. ผมขับอยู่ 20 กม./ชม. ผมยังไม่บ่นซักคำ (รถติดมาก)

พอรถโล่งหน่อย เหยียบไปนิดเดียว โดนจับซะแล้ว....

ออฟไลน์ muc01

• **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 21 สิงหาคม 2012, 20:40:04 »
จะให้ดี ต้องแก้ที่สาเหตุ คือ ทำเครื่องยนต์สุดที่ 80 เท่านั้น (แต่จะขายออกไหมหนอ)
หรือรถรุ่นใหม่น่าจะมีปุ่ม 5 ปุ่ม คือ 80  90  110  120 และ unlimit ถ้าเข้าเส้นทางไหนที่กำหนดความเร็วเท่าไหร่ก็ให้กดปุ่มนั้น (ล็อคไปเลย เหยียบไปก็ไม่เกิน  โดยค่าเิ่ริ่มต้นคือ 80) จะได้คุมตัวเองไปในตัว  (อ่า...ได้ข้อแนะนำไปให้อีสุสำหรับ all new mu-7 แล้ว ท่าจะดี)

ออฟไลน์ numning

• *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 22 สิงหาคม 2012, 11:26:36 »
ระวังนะครับเด่วนี้ไม่มีตำรวจแต่มีกล้อง เห็น ใบหน้าคนขับชัดเจน ผมโดนมาแหระ มอเตอร์เวย์ ลาดกระบัง ความเร็ว 195 Km/Hr. ควันดำ ล้อถ่าง จัดหนักให้ผมเลยครับ 
เครื่องเดิม โบว์เดิม เกียร์เดิม เพิ่มแค่น้ำมัน ดันวิ่งซะงั้นนนนนน

ออฟไลน์ Monton

• *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 23 สิงหาคม 2012, 13:24:29 »
ฝากน้าหนุ่มดูแล เกจิ อาจารย์ประจำรถหน่อยนะครับ ยังอยู่ดีรึเปล่า