ผู้เขียน หัวข้อ: วิธีการล้างรถอย่างถูกวิธี  (อ่าน 21761 ครั้ง)

MU7 Club Advertising

ออฟไลน์ ปัญญา

• - สมาชิกสามัญ
  • - มืออาชีพ
  • *
  • BLACKMU
วิธีการล้างรถอย่างถูกวิธี
« เมื่อ: 27 กุมภาพันธ์ 2008, 10:32:05 »
วิธีการล้างรถด้วยตนเอง
สาระน่ารู้ : วิธีการล้างรถด้วยตนเอง 

สำหรับคนเมืองแล้วดูเหมือนว่ารถจะกลายเป็นสิ่งสำคัญในชีวิต หลายคนใช้เวลาหลายชั่วโมงต่อวันอยู่ในรถ เด็กบางคนแทบจะเรียกได้ว่าโตบนรถเลยทีเดียว เมื่อใช้รถเราก็ต้องรู้จักดูแลเพื่อให้สามารถใช้งานได้นานๆ ก็รถแต่ละคันราคาไม่น้อยนี่ครับ แต่คุณรู้มั๊ยว่ารถก็ไม่ต่างจากคน นอกจากการบำรุงรักษาภายในแล้ว  การดูแลรักษาภายนอกก็มีความสำคัญไม่น้อยไปกว่ากัน แค่การดูแลเครื่องยนต์อย่างเดียว อาจไม่เพียงพอ หากจะพูดให้ชัดเจนยิ่งขึ้น คงต้องขอเปรียบเทียบกับคุณผู้หญิงที่ต้องการการถนอมผิว อาบน้ำ ทาครีมบำรุง ก็เจอกับแดดร้อน มลพิษ ฝุ่น ควัน มาทั้งวัน ไม่ดูแลให้ดีก็คงแย่เหมือนกัน รถยนต์ก็เช่นกันครับ ดังนั้นหากว่าเราจะหันมาใส่ใจกับเจ้าเพื่อนมีล้อให้มากกว่าเดิมอีกนิดหน่อยก็คงเป็นเรื่องที่ดีไม่น้อย ลองมาดูกันดีกว่าครับว่าควรดูแลอย่างไรให้ผิวรถสวย สะอาดใส ไร้ริ้วรอย

เคล็ดลับง่าย ๆ ของการล้างรถให้สะอาด ไม่เกิดรอยและไม่ทำลายสีรถ
1. เริ่มจากฉีดน้ำครับ ฉีดน้ำให้แรงที่สุด เพื่อให้คราบฝุ่น ขี้ดิน และสิ่งสกปรกต่างๆ หลุดออกจากตัวรถให้มากที่สุด

2. โดยปกติแล้ว การล้างรถด้วยน้ำเปล่าอย่างเดียวก็สะอาดเพียงพอแล้ว แต่อาจต้องใช้แรงในการขัดถูมากหน่อย ถ้าอยากให้ล้างง่ายขึ้น สะอาดใสปิ๊ง ก็ให้ใช้แชมพูล้างรถร่วมด้วยครับ

3. รถก็เหมือนบ้าน เวลาทำความสะอาดต้องเริ่มจากด้านบนก่อน แล้วค่อยๆ ล้างจากส่วนบน ลงล่างนะครับ

4. แนะนำให้ใช้ผ้านุ่ม ๆ เช่น ผ้าสำลี ในการล้างรถครับ ไม่ควรใช้ฟองน้ำล้างรถ เพราะเม็ดทรายหรือฝุ่น จะติดอยู่ในรูพรุนของฟองน้ำ เมื่อถูไปกับผิวสีรถ จะทำให้เกิดรอยขีดข่วน และถ้าทำได้ควรจะนำผ้าไปแช่น้ำไว้ก่อน ยิ่งถ้าใส่น้ำยาปรับผ้านุ่มด้วยจะดีมากเลยครับ และในขณะที่ล้างรถก็ต้องหมั่นซักและขยี้ผ้าบ่อยๆ ด้วยครับ

5. โดยทั่วไปส่วนบนของรถจะมีฝุ่นน้อย ในขณะที่ด้านล่างจะสกปรกและมีฝุ่นมาก จึงขอแนะนำให้แยกใช้ผ้า 3 ผืน ผืนแรกใช้สำหรับล้างส่วนบน หลังคา ฝากระโปรงหน้า ฝากระโปรงหลัง และกระจกรถ ผืนที่สองใช้ล้างด้านล่างของตัวรถ ตั้งแต่ขอบกระจก ด้านล่างลงมา ผืนสุดท้าย ใช้สำหรับทำความสะอาดล้อ และส่วนอื่นที่สกปรกมาก ถ้ามีผ้าผืนเดียว ก็แนะนำให้ซักผ้าบ่อยๆ นะครับ เพื่อเอาเศษฝุ่น โคลน ออกจากผ้า รถจะได้สะอาดครับ

6. ฉีดน้ำไล่แชมพูออกให้หมด ใช้ผ้าแห้งนุ่มเช็ดรถให้แห้งทันที จะได้ไม่มีฝุ่นเกาะ และไม่เกิดคราบน้ำบนผิวสีรถ

หมายเหตุ: ถ้าล้างเองคนเดียวที่บ้าน แนะนำให้ทำการล้างล้อก่อนนะครับ เพราะถ้าเราล้างตัวรถก่อน แล้วมาล้างล้อทีหลัง จะทำให้คราบ 
น้ำ คราบแชมพูแห้ง และทำให้เกิดปัญหาคราบน้ำได้ครับ

การใช้น้ำฉีดเป็นวิธีที่ดีสำหรับการล้างรถ แต่ถ้าคุณเป็นคนหนึ่งที่จำเป็นต้องล้างรถโดยใช้ถังใส่น้ำ จงท่องจำเอาไว้ในใจว่า ต้องหมั่นซักและขยี้ผ้า และต้องเปลี่ยนน้ำในถังบ่อย ๆ มิฉะนั้น สิ่งสกปรก และเม็ดทรายที่ปนเปื้อนอยู่ในน้ำ อาจทำให้เกิดริ้วรอยขีดข่วนบนรถได้ครับ

ล้างแทบแย่ แต่ถ้าเช็ดไม่ดีก็จบกัน
1. ควรใช้ผ้านุ่ม ๆ ในการเช็ดรถ เนื่องจากผ้าเหล่านี้จะไม่ทำให้รถเป็นรอย การเช็ดรถที่ถูกต้องก็เหมือนกับการล้าง คือควรเช็ดจากด้านบนไล่ลงมาด้านล่างของรถ เพื่อให้น้ำหยดลงด้านล่างให้หมด จะได้ไม่ต้องทำงานสองต่อครับ

2. ส่วนของรถที่ต้องระวัง คือ ด้านในขอบประตูทั้งหมด ด้านในกระโปรงหลัง ด้านในฝาถังน้ำมัน กระจกหน้ารถ ควรเช็ดให้แห้งที่สุด อย่ามองข้ามเป็นอันขาดนะครับ

3. ล้อแม็กซ์ ก็ควรจะเช็ดให้แห้งด้วย เพราะถ้าไม่เช็ดจะเกิดเป็นคราบน้ำขึ้น ถ้าปล่อยไว้นาน ๆ คราบน้ำเหล่านั้นจะเช็ดออกยากจนถึงเช็ดไม่ออกเลยนะครับ

ข้อควรระวัง

1. ไม่ควรล้างรถเองในตอนเย็น เพราะหากล้างแล้วจอดทิ้งไว้ อาจทำให้เกิดสนิมในจุดที่เราเช็ดไม่แห้ง เว้นเสียแต่ว่า คุณจะมีเครื่องเป่าน้ำให้แห้ง หรือไม่ก็ต้องยอมเปลืองน้ำมันเอารถออกไปขับไกล ๆ ให้ลมช่วยทำให้ทุกซอยทุกมุมแห้งสนิท วิธีนี้คุณผู้ชายอาจใช้เป็นข้ออ้างในการออกจากบ้านตอนเย็นๆ ได้นะครับ ไม่ว่ากัน

2. ไม่ควรล้างรถกลางแดด เพราะนอกจากคนล้างอาจไม่สบายได้แล้ว แสงแดดจะทำให้น้ำแห้งเร็วจนเช็ดไม่ทัน ซึ่งอาจทำให้เกิดคราบน้ำบนผิวสีรถได้

3. ไม่ควรใช้ผ้าชุบน้ำเช็ดรถแทนการล้างรถ เพราะจะเป็นการทำลายสภาพสี ผงฝุ่นต่างๆ ที่ติดบนผ้าจะทำให้เกิดรอยขนแมวยิ่งเช็ดรถมากครั้งขึ้นเท่าไหร่ การเกิดรอยก็จะมากขึ้นตามไปด้วย

4. ไม่ควรใช้ไม้ขนไก่ หรือแปรงปัดฝุ่นทุกชนิด ปัดฝุ่น เพื่อทำความสะอาด เพราะมันเหมือนกับการใช้กระดาษทรายเช็ดรถเลยทีเดียว ในขณะที่ปัดฝุ่น ไม้ปัดฝุ่นจะลากถูฝุ่นหรือเม็ดทรายไปตามผิวสีรถ ทำให้เกิดริ้วรอยได้

ที่มา : http://www.carlack68ratanathibet.com/news/detail_news.php?id=457

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 พฤษภาคม 2008, 16:56:29 โดย เท่ง »
สวัสดีคร๊าบบบบบบบบบบบผู้เยี่ยมชม

พื้นที่โฆษณา

ออฟไลน์ จารย์เหนก

- Technician
  • - มือสมัครเล่น
  • *
Re: วิธีการล้างรถอย่างถูกวิธี
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 27 กุมภาพันธ์ 2008, 11:46:24 »
ขอบคุณครับน้าหมู :D
  ถิ่นประสูติพระเจ้าเสือ   แข่งเรือยาวประเพณี   พระเครื่องดีหลวงพ่อเงิน   เพลิดเพลินบึงสีไฟ   ศูนย์รวมใจหลวงพ่อเพชร   รสเด็ดส้มท่าข่อย   ข้าวเจ้าอร่อยลือเลื่อง   ตำนานเมืองชาละวัน  

ยินดีที่ได้รู้จักครับน้าผู้เยี่ยมชม
ผมชื่อ "เอนก" อยู่พิจิตร

ออฟไลน์ มยุรา

• หัวหิน ถิ่นมนต์ขลัง
  • - คณะกรรมการ/สมาชิกสามัญ
  • - มือโปร
  • *
  • mu-7 Hua-Hin
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 27 กุมภาพันธ์ 2008, 12:23:01 »
ถูกต้องนะคร๊าบบบบบบบบบบบบบบบ

ออฟไลน์ Doltira03

• - มือใหม่
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 19 มีนาคม 2008, 21:05:13 »
 -__- -__-  ขอบคุณครับผม

ออฟไลน์ ป...ป่าน Love U

• สามพันซีซี สุดขีดกับความเร็ว สุดเข็มกับเลขไมล์
  • - มือโปร
  • You'll Never Walk AGAIN
    • TWCC : Thai Washer Car Club
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 19 เมษายน 2008, 11:49:34 »
Thx Krub
ใจเล็กๆ มันเจ็บลึกๆ อยู่ลับๆ กับสิ่งลวงๆ รอยน้ำค้างเพียงหยดเล้กๆ หล่อเลี้ยงไว้ให้อยู่ต่อไป

ออฟไลน์ poll_a

• - มืออาชีพ
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 12 พฤษภาคม 2008, 18:28:20 »
5. โดยทั่วไปส่วนบนของรถจะมีฝุ่นน้อย ในขณะที่ด้านล่างจะสกปรกและมีฝุ่นมาก จึงขอแนะนำให้แยกใช้ผ้า 3 ผืน ผืนแรกใช้สำหรับล้างส่วนบน หลังคา ฝากระโปรงหน้า ฝากระโปรงหลัง และกระจกรถ ผืนที่สองใช้ล้างด้านล่างของตัวรถ ตั้งแต่ขอบกระจก ด้านล่างลงมา ผืนสุดท้าย ใช้สำหรับทำความสะอาดล้อ และส่วนอื่นที่สกปรกมาก ถ้ามีผ้าผืนเดียว ก็แนะนำให้ซักผ้าบ่อยๆ นะครับ เพื่อเอาเศษฝุ่น โคลน ออกจากผ้า รถจะได้สะอาดครับ

ที่ถูกควรหาสาวสามคนช่วยครับน้าหมู คนนึงอยู่บน อีกคนตรงกลาง ล่างก็อีกหนึ่ง  แหล่มมม อิอิ
ชื่อ พล ครับ อยู่พระราม2 ใช้มิว-7 โกล์ดซีรี่ส์ Executive สีตำครับ

มีโอกาสได้เจอะเจอกันบนท้องถนน บีบแตร ทักทายกันได้นะครับ

ยินดีรู้จักเพื่อนๆทุกคนนะครับ

ออฟไลน์ CLR

• - Advertiser
  • *
    • ศูนย์เคลือบสี คาร์แลค 68 สาขารัตนาธิเบศร์
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 22 พฤษภาคม 2008, 23:31:03 »

ที่ถูกควรหาสาวสามคนช่วยครับน้าหมู คนนึงอยู่บน อีกคนตรงกลาง ล่างก็อีกหนึ่ง  แหล่มมม อิอิ

ผมมีแค่ 2 คน  พอไหวมั๊ยคับ...

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 พฤษภาคม 2008, 22:32:48 โดย CLR »
คาร์แลค 68 สาขารัตนาธิเบศร์  โทร. 02-950-5278
คาร์แลค 68 สาขาคาร์ฟูร์ศรีนครินทร์  โทร. 02-758-8745

www.carlack68ratanathibet.com

ออฟไลน์ joker01

• *
  • สวัสดีครับ..ผม 081 ครับ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 23 พฤษภาคม 2008, 16:12:24 »
อยากมีคนล้างรถแบบนี้บ้างครับ
ทุกอย่างทำเพื่อลูกเมีย..

นายโจ๊กครับ จากดินแดนด้ามขวานไทย จังหวัดสงขลาครับ
ขอขอบคุณ..คุณผู้เยี่ยมชม  ทุกๆ คำตอบ และคำแนะนำ จากเพื่อนสมาชิกครับ

ออฟไลน์ pom

• - มือใหม่
  • *
  • ชาติใดไร้รักสมัครสมาน จะทำการสิ่งใด ก็ไร้ผล...
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 25 พฤษภาคม 2009, 21:06:17 »
ขอบคุณข้อมูลดีๆที่กรุณาเอามาเผยแพร่นะคะ
ป้อมค่ะ  หมายเลขสมาชิก  254  ยินดีที่รู้จักทุกท่านนะคะ

ออฟไลน์ OoAnarchyoO

• "... SLowRiDer GangSter ..."
  • *
  • "..รักน้องหมู่เจ็ดสุดพลัง.."
    • facebook---Slowrider_Gangster
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 02 มิถุนายน 2009, 12:48:40 »
แย่จัง ผมพลาดมาตั้งนาน ชอบล้างรถตอนเย็นอยู่บ่อย ๆ  เฮ้อ...ลืมนึกถึงเรื่องสนิม แต่คราวหลังก็จะล้างตอนเย็นอีก จะได้มีข้ออ้างกับคนที่บ้านเวลาออกไปเที่ยวผับเที่ยวบาร์ ว่าออกไปเอารถผึ่งลมให้แห้งจะได้ไม่เป็นสนิมมมมมมมม.....
สวัสดีครับ คุณ " ผู้เยี่ยมชม "
 ผม No.258 ชื่อ"วิช"ครับ
"Slowrider Gangster"

ออฟไลน์ tee66kay

• *
  • น้องใหม่ขอคำแนะนำด้วยครับ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 21 กรกฎาคม 2009, 15:10:11 »
ล้างคนเดียวใช้เวลาล้างกันนานเท่าไหร่ครับ ไม่รวมลง wax นะครับ
ดีใจได้กลับมาใช้ ISUZU อีกครั้งนึง
tee 274

ออฟไลน์ worawaj

• ใจดี ใจสบาย
  • - คณะกรรมการ/สมาชิกสามัญ
  • - มือโปร
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 21 กรกฎาคม 2009, 15:22:05 »
 -__-  ขอบคุณมากครับ