ผู้เขียน หัวข้อ: สายพานดัง ตอนสตาร์ตรถ ตอนเช้า  (อ่าน 11829 ครั้ง)

MU7 Club Advertising

ออฟไลน์ ปัญญา

• - สมาชิกสามัญ
  • - มืออาชีพ
  • *
  • BLACKMU
สายพานดัง ตอนสตาร์ตรถ ตอนเช้า
« เมื่อ: 14 กุมภาพันธ์ 2008, 17:10:29 »
เท่าที่รับฟังข้อมูล  มาว่า น้องมิว สายพานจะมีเสียงดัง อิ๊ดๆๆ ตอนสตาร์ทรถตอนเช้าๆๆ เวลาเครื่องเย็น     ไม่ทราบว่าของท่านอื่นๆๆ มีอาการแบบนี้ไหมครับ
สวัสดีคร๊าบบบบบบบบบบบผู้เยี่ยมชม

พื้นที่โฆษณา

ออฟไลน์ อ่าง (ตื่งๆ มีเลื่องแว้ว)

• - คณะกรรมการ/สมาชิกสามัญ
  • - มือโปร
  • *
Re: สายพานดัง ตอนสตาร์ตรถ ตอนเช้า
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 14 กุมภาพันธ์ 2008, 17:32:44 »
ของผม ถอยมาได้ 1 เดือน กับ 7 วันแล้วครับ
ยังไม่มีปัญหาใด ๆ นะครับ

ตอนนี้ ที่ทำไปแล้ว ก็มีดังนี้
1. กรีดตู้แอร์ และใส่กรองแอร์ เพื่อกรองฝุ่นละออง พร้อมปรับลิ้นปิดช่องลมเข้าให้สนิทมากขึ้น เพื่อป้องกันกลิ่นรบกวนจากภายนอก
2. เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องและไส้กรอง ที่ระยะ 1000 กม. โดยใช้ Castrol 10W30
3. อุด egr ที่ระยะ 1,000 กม. เพื่อถนอมเครื่องยนต์ ส่วนผลดีด้านอื่น ๆ ยังไม่เห็นชัด

ไมล์ตอนนี้ วิ่งไปได้แค่ 1,500 กม. เองครับ
น้าอ่าง มาแย้ววววว

ออฟไลน์ จารย์เหนก

- Technician
  • - มือสมัครเล่น
  • *
Re: สายพานดัง ตอนสตาร์ตรถ ตอนเช้า
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 15 กุมภาพันธ์ 2008, 08:10:18 »
ใช้น้ำยาปรับสภาพสายพานครับ

หรือใช้จารบีทาบางๆ

d-max ก็ดังครับ ;D
  ถิ่นประสูติพระเจ้าเสือ   แข่งเรือยาวประเพณี   พระเครื่องดีหลวงพ่อเงิน   เพลิดเพลินบึงสีไฟ   ศูนย์รวมใจหลวงพ่อเพชร   รสเด็ดส้มท่าข่อย   ข้าวเจ้าอร่อยลือเลื่อง   ตำนานเมืองชาละวัน  

ยินดีที่ได้รู้จักครับน้าผู้เยี่ยมชม
ผมชื่อ "เอนก" อยู่พิจิตร

ออฟไลน์ HERTZ

• 008 มาแว้วววว !!
  • - มือโปร
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 15 กุมภาพันธ์ 2008, 09:26:07 »
ต้องสังเกตุครับ ว่าสายพานมันตึง-หย่อน ไปหรือเปล่า ถ้ามันตึงหรือหย่อนเกินไปมันจะทำให้เกิดเสียงดังคับ

หรือไม่ก็เอาจารบีป้ายสายพานหน่อยคับ

หรือ สายพานแข็งมากก็เปลี่ยนได้แล้วคับ ;D

ออฟไลน์ MU499

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 15 กุมภาพันธ์ 2008, 09:47:36 »
ของผม เลขไมล์ 2800 เสียงสายพานปรกติดีครับ สายพานหย่อนหรือเปล่าครับ ลองเช็คดูครับ  ;)
ผม MU499 ชื่อ วิทย์ ดีใจที่ได้เป็นสมาชิก MU7CLUB ครับผม

ออฟไลน์ Tor

• - มือใหม่
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 15 กุมภาพันธ์ 2008, 18:12:49 »
;Dของผม 15,000 กม.ตอนเช้ามีเสียงครับช่างแนะนำให้เปลี่ยนสายพานแอร์ แต่ไม่ซีเรียสครับแป๊บเดียวก็เงียบ

ออฟไลน์ leng

• มิตรสหาย
  • *
  • May the force be with you เล้ง ครับผม
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 16 กุมภาพันธ์ 2008, 00:06:04 »
ผมก็ดังครับ วิ่งมา 62000 โลแล้วออกรถมาแค่ปี 2007 เองใช้คุมจริงๆ

ออฟไลน์ ragyom

• - มือใหม่
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 16 กุมภาพันธ์ 2008, 00:09:44 »
ของผมเสียงสายพานดัง ตอนสตาร์ทเครื่องเช่นเดียวกัน  นำรถเข้าศูนย์ 4 ครั้ง เปลี่ยนสายพานแอร์แล้วก็ยังไม่หาย สุดท้ายปรับตั้งสายพานไดร์ชาร์ทใหม่  หายสนิทครับ

ออฟไลน์ จารย์เหนก

- Technician
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 16 กุมภาพันธ์ 2008, 07:13:49 »
ปรับตั้งให้ตึงหย่อยแค่ไหน ช่วยแจ้งสมาชิกหน่อยได้ไหมครับ  เพื่อเป็นแนวทางการแก้ไข
  ถิ่นประสูติพระเจ้าเสือ   แข่งเรือยาวประเพณี   พระเครื่องดีหลวงพ่อเงิน   เพลิดเพลินบึงสีไฟ   ศูนย์รวมใจหลวงพ่อเพชร   รสเด็ดส้มท่าข่อย   ข้าวเจ้าอร่อยลือเลื่อง   ตำนานเมืองชาละวัน  

ยินดีที่ได้รู้จักครับน้าผู้เยี่ยมชม
ผมชื่อ "เอนก" อยู่พิจิตร

uttz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 17 กุมภาพันธ์ 2008, 17:50:41 »
ผมก็เป็นครับ
ลองเข้าศูนย์ดูครับ อัดจารบีคงหาย

ออฟไลน์ HERTZ

• 008 มาแว้วววว !!
  • - มือโปร
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 19 กุมภาพันธ์ 2008, 14:34:21 »
ปรับตั้งให้ตึงหย่อยแค่ไหน ช่วยแจ้งสมาชิกหน่อยได้ไหมครับ  เพื่อเป็นแนวทางการแก้ไข

เอานิ้วกดตรงสายพานอ่ะคับ กำลังดีอยู่ที่ประมาณ 1 เซ็น น่ะคับ ตึงไปก็ไม่ดี หย่อนไปก็ไม่ดี เอาพอดี ๆ คับ  ;D ;D

ออฟไลน์ หะ โหน่ง มาแว้ว

• - มือโปร
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 19 กุมภาพันธ์ 2008, 19:20:53 »
ผมก็เป็นครับ เอ.....เป็นกันทุกคันแฮะ   ;D ;D 2000 กม. แรกก็ร้องแล้วครับ สายพานน่ะ
ผมหมอเต๊ะคร๊าบ  บ้านอยู่ ซอยมิสทีน ถนนรามคำแหง

ยินดีที่ได้รู้จักทุกท่านนะครับ -- --"

ออฟไลน์ panya

• - มือใหม่
  • *
  • MU-7 club NO.071
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 03 เมษายน 2008, 07:36:26 »
จากประสบการณ์ ต้องถามก่อนว่าคุณปิดแอร์หรือเปล่าตอนสต๊าสครื่อง ถ้าปิดไว้ดังแน่ ถ้าสต๊าสแล้วจึงค่อยเปิดแอร์เดี๋ยวเสียงที่ว่าก็จะค่อยๆเงียบไปเอง หรือเปิดแอร์ไว้ตลอดแล้วสต๊าสก็จะไม่มีเสียงดัง เหตุผลเกิดจากเสียงคอมแอร์นั่นแหละพี่น้อง (ชื่อปัญญาได้ดีทุกคนจนมีมิว)

ออฟไลน์ rrm

• - มือใหม่
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 03 เมษายน 2008, 10:26:01 »
ดีคับ จากข้อความของน้าอ่างที่ว่า

ของผม ถอยมาได้ 1 เดือน กับ 7 วันแล้วครับ
ยังไม่มีปัญหาใด ๆ นะครับ

ตอนนี้ ที่ทำไปแล้ว ก็มีดังนี้
1. กรีดตู้แอร์ และใส่กรองแอร์ เพื่อกรองฝุ่นละออง พร้อมปรับลิ้นปิดช่องลมเข้าให้สนิทมากขึ้น เพื่อป้องกันกลิ่นรบกวนจากภายนอก
2. เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องและไส้กรอง ที่ระยะ 1000 กม. โดยใช้ Castrol 10W30
3. อุด egr ที่ระยะ 1,000 กม. เพื่อถนอมเครื่องยนต์ ส่วนผลดีด้านอื่น ๆ ยังไม่เห็นชัด

ไมล์ตอนนี้ วิ่งไปได้แค่ 1,500 กม. เองครับ 

ข้อ 2 ที่บอกว่าวิ่งไป 1000 กม ก็ต้องเปลี่ยนน้ำมันเครื่องแล้วเหรอคับ
รบกวนช่วยให้ข้อมูลหน่อยคับ

ออฟไลน์ อ่าง (ตื่งๆ มีเลื่องแว้ว)

• - คณะกรรมการ/สมาชิกสามัญ
  • - มือโปร
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 03 เมษายน 2008, 11:18:00 »
ข้อ 2 ที่บอกว่าวิ่งไป 1000 กม ก็ต้องเปลี่ยนน้ำมันเครื่องแล้วเหรอคับ
รบกวนช่วยให้ข้อมูลหน่อยคับ

คืออันนี้ เป็นความเห็นส่วนตัวนะครับ ประกอบกับที่เคยได้พูดคุยกับเพื่อน ๆ หลายคนมา  สรุปได้ว่า....
การเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องครั้งแรก ควรจะทำหลังจากพ้นรันอิน เนื่องจากอาจจะมีเศษโลหะที่เกิดจาการเสียดสีภายในเครื่องยนต์ติดค้างในน้ำมันเครื่องและไส้กรอง ซึ่งแม้ว่าเดี๋ยวนี้ โรงงานประกอบรถ จะทำการทดสอบเครื่องยนต์และเปลี่ยนถ่าย น/ม เครื่องให้ใหม่แล้วก็ตาม แต่ก็ยังมีความกังวลในเรื่องคุณภาพของน้ำมันเครื่องจากโรงงานประกอบรถ ซึ่งเราไม่สามารถรู้ได้เลยว่า น้ำมันเครื่องจากโรงงานที่เติมมาในรถเรานี่ เป็นน้ำมันเครื่องใหม่/เก่า หรือตกค้างมานานแค่ไหนแล้ว มีการเสื่อมคุณภาพหรือไม่ เนื่องจาก น้ำมันเครื่องในโรงงาน จะมีการบรรจุไว้ในถังขนาดใหญ่เป็น Bulk storage เลยทีเดียว ซึ่งอาจมีปัญหาเรื่องการควบคุมและดูแลรักษาคุณภาพได้ ดังนั้น เพื่อความสบายใจ ผมจึงเลือกที่จะเปลี่ยนถ่าย น/ม เครื่องครั้งแรกที่ระยะ 1000 กม หลังพ้นรันอินเลย เพื่อที่ว่า จะได้ขับขี่ได้อย่างสบายใจ ไร้กังวลครับ อีกทั้งเมื่อเทียบสัดส่วนราคา น/ม เครื่อง กับไส้กรองแล้ว เป็นมูลค่าเพียง 0.1 % ของมูลค่ารถเท่านั้นเอง ก็เลยเลือกที่จะเปลี่ยนถ่ายเลยครับ  ส่วนครั้งต่อไป ก็คงเปลี่ยนถ่ายตามระยะปกติของ 0 คือ ทุก ๆ 10,000 กม. ครับ

อันนี้ เป็นความคิดเห็นและความเชื่อส่วนตัวนะครับ อาจจะไม่ถูกต้องก็ได้ แล้วแต่จะพิจารณาครับผม  -__- -__- -__-
น้าอ่าง มาแย้ววววว

ออฟไลน์ rrm

• - มือใหม่
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 03 เมษายน 2008, 14:12:48 »
ขอบคุณมากคับน้าอ่าง

ออฟไลน์ the kop

• - มือใหม่
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 17 เมษายน 2008, 16:14:37 »
ดังเหมือนกันครับ ของผมปี 06 มาดังตอน 40,000 โล เข้าศูนย์ ปาดจารบี, เปลี่ยนสายพาน, ปรับสายพาน ก็แล้ว ไม่หายครับ ดังเอี๊ยดๆ ตอนเช้าหรือ ตอนเครื่องเย็น เข้าไปอีกครั้งตอน 50,000 โล ทิ้งรถไว้ให้ลองเลยครับตกลงเปลี่ยนไดชาร์จให้ใหม่ หายครับ แต่.........มีต่อครับ หลังจากใช้ไปอีก 10,000 โล ตอนนี้ 60,000 โลแล้ว เสียงที่ว่าเริ่มกลับมาอีกละครับ กะว่าจะไช้ไปอีกสักพักค่อยหาสาเหตุอีกทีครับ พอดีรถผมจะหมดประกัน 3 ปีตอน มค. ปีหน้า (ปี 09) เลยกะจะรอดูใกล้ๆหมดประกันค่อยเคลมอีกทีครับ  o_o'  ติดใจในประกันของ isuzu จริงๆครับ ต่อไปนี้ที่บ้านใครจะออกกะบะ ผมเชียร์ isuzu อย่างเดียวเลยครับ บริการประทับใจจริงๆครับ  o_o' 

ออฟไลน์ jame born

• - มือใหม่
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 26 เมษายน 2008, 10:27:50 »
" ติดใจในประกันของ isuzu จริงๆครับ ต่อไปนี้ที่บ้านใครจะออกกะบะ ผมเชียร์ isuzu อย่างเดียวเลยครับ บริการประทับใจจริงๆครับ "

-__-เห็นด้วย รถผม 40,000กม เคลม
1โช๊คหน้าซ้าย
2ท่อไอเสีย     @_@

ออฟไลน์ adisak.s

• - มือใหม่
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 28 ธันวาคม 2017, 16:04:46 »
ของผมปี Mu7 2010  Vgs Turbo เพิ่งไปอู่ มาเมื่อกี้ หายขาด สนิท พอดีไปเปลี่ยน น้ำมันเครื่อง และให้เขาเช็ค..ช่างว่า ขอเปลี่ยนสายพาน 2 เส้น ,เติมน้ำยาฟรีปั๊มพัดลม, เปลี่ยน ปั๊มน้ำ เสียงดัง...ให้เราไปซื้ออะไล่เอง..จัดค่าแรงไป 1,000 หายสนิท เครื่องนิ่ง...แล้ว

ออฟไลน์ mu363839

• - มือใหม่
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 03 มกราคม 2018, 14:16:51 »
สายพาน หย่อน ไปที่ศุนย์ แจ้งจะเป็นเดี๋ยวเดียว รอมาเป็นเดือน ไม่หาย หาเพื่อนๆบอกสายพานหย่อน ขั้นตึง หายเลย
สวัสดีครับผู้เยี่ยมชม mu#659
ลำปางครับ