ผู้เขียน หัวข้อ: ข้อเสียอุดegr  (อ่าน 54531 ครั้ง)

suthat503 และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้

ออฟไลน์ nirapan_s

• รักที่สุดคือในหลวง หวงที่สุดคือแผ่นดิน iphoto creation team
  • - สมาชิกสามัญ
  • - มือใหม่
  • *
Re: ข้อเสียอุดegr
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: 02 กรกฎาคม 2012, 11:33:09 »
แตกต่างได้แต่อย่าแตกแยกนะคร้าบบบบ

ออฟไลน์ Tossapol_Mu7

• Mu7 + Nikon D60
  • - คณะกรรมการ/สมาชิกสามัญ
  • - มือโปร
  • *
  • **ช่างภาพ Tao**
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: 17 สิงหาคม 2012, 16:53:08 »
ครับ แตกต่างได้ แต่เราก็รักกัน
ผมเชื่อว่าทุกท่านมีเหตุ และ มีผล ของตัวเองที่จะทำอะไรครับ
ผมอ๊อก สมาชิกสมุทรปราการ  คุณผู้เยี่ยมชมล่ะครับ

ออฟไลน์ tontaplan

• - มือใหม่
  • *
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: 12 ตุลาคม 2012, 19:11:11 »
ได้อ่านของทุกท่านหมดแล้วครับ  มีดีและไม่ดี  ไม่ออกความคิดเห็นครับ แต่สำหรับผม ไปมองที่ บรรยากาศในบ้านเราในตอนนี้กันดีกว่า หายใจ

ก็แสบปอดไปหมด แดดก็ร้อนขึ้นทุกวัน เนื้อตัวก็เหนียวเหนอะหนะ ไม่รู้ว่าจะอยู่ได้ถึง 70-80 ปีเหมือนคนสมัยก่อนหรือเปล่า    มีแต่สารก่อ

มะเร็ง อุดมันก็ดีสำหรับคนรักษาเครื่องยนต์  แต่ผมไม่อุดดีกว่า ไม่ได้ไปแต่งเครื่องแข่งกับใคร แต่ขอเป็นหนึ่งคนที่ช่วยลดโลกร้อน และมลพิษ

ละกันครับ...   รถ มันก็แค่สมบัติภายนอก ( แล้วแต่สิทธิของทุกท่านครับ ไม่มีใครหวง )

ลองไปเดินในห้าง 1 ชั่วโมงแล้วออกมา สูญบรรญากาศภายนอกดูครับ  ( สดชืนนน สดชื่น ) ทดลองแล้วได้ผลยังไงบอกด้วยน๊ะครับ

ไม่เสียตังค์       ถ้าให้เลือก 1.รักษาชีวิต 2.รักษาเครื่องยนต์ คุณจะเลือกอะไรดี????( เครื่องยนต์ซ่อมได้ แต่ เครื่องในซ่อมยาก )

ถ้าจะไม่ให้เกิดมลละภาวะเลยและไม่ให้เครื่องยนต์เป็นอะไรเลย     เคยได้ยิน พลังงานไฮโดรเจนในรถยนต์  หรือเปล่า

พลังงานไฮโดรเจน Co ลดลง 100%    Hc ลดลง 100%     Nox ลดลง   85%    Pm ลดลง 100%    So2 ลดลง 100%
ส่วนพลังงานดีเซล Co ลดลง   53%    Hc ลดลง   29%     Nox เพิ่มขึ้น 29%    Pm -                   So2 -

เคยลองพลังงานนี้รึยังครับ...  ใครทำได้ เจ๋งสุดๆๆ (เคยลองมาแค่มอไซด์)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 ตุลาคม 2012, 20:46:47 โดย tontaplan »

ออฟไลน์ mu7_kls

• - มือใหม่
  • *
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: 12 ตุลาคม 2012, 19:20:10 »
ผม วิทย์ครับ(mu7_kls)อยู่กาฬสินธุ์ยินดีที่ได้รู้จักครับ 8)

• - มือใหม่
  • *
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: 19 พฤศจิกายน 2012, 07:38:40 »
สวัดดีครับ...
                  ผมได้ทำการทดสอบเรื่องของ อุด egr แล้วน๊ะครับ ผลเป็นดังนี้ (แต่เอาออกน๊ะ)  แต่ผมถอดหัวเผาออกมาทำความสะอาดก่อนน๊ะครับ
1. เร่งแรงติดเท้าออกตัว ปู๊ดป๊าด เครื่องยนต์ แรงสม่ำเสมอ เกียร์ 5 ที่ 80 เร่งออกตัวได้ดี
2. ไม่มีรูปเครื่องยนต์โชว์ที่หน้าปัด
3. ไม่มีการเขกของเครื่องยนต์  (อาการเขกของเครื่องยนต์ควรลองหาจุดก่อนน๊ะครับ มีหลายอย่าง)
4. ไอดีและน้ำมันเครื่องไม่สกปรก

ข้อเสีย
1. เทอร์โบทำงานหนักตลอดเวลา
2. กินน้ำมัน จิบ ขึ้นอยู่กับคนขับน๊ะครับ    ลองขับปกติ ก็ประหยัดดี   ( ช้าประหยัด เร็วกินน้ำมัน เป็นเรื่องปกติ อยู่ที่ผู้ขับครับ )
3. ปล่อยก๊าซพิษเต็มๆ

จากข้อมูลที่ได้มาผมได้ทดสอบจริง  ตอนเอาออกรู้สึกอืดยังกะเต่า
(ลองกับรถมีคัท)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 พฤศจิกายน 2012, 12:41:06 โดย tontaplan »

ออฟไลน์ tae43me

• ว่าง ๆ ก็แวะไปชมได้นะคร้าบบบ http://tae43me.multiply.com/
  • - มือโปรกว่า
  • *
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: 19 พฤศจิกายน 2012, 15:37:33 »
                  ผมได้ทำการทดสอบเรื่องของ อุด egr แล้วน๊ะครับ ผลเป็นดังนี้ (แต่เอาออกน๊ะ)  แต่ผมถอดหัวเผาออกมาทำความสะอาดก่อนน๊ะครับ
1. เร่งแรงติดเท้าออกตัว ปู๊ดป๊าด เครื่องยนต์ แรงสม่ำเสมอ เกียร์ 5 ที่ 80 เร่งออกตัวได้ดี
2. ไม่มีรูปเครื่องยนต์โชว์ที่หน้าปัด
3. ไม่มีการเขกของเครื่องยนต์  (อาการเขกของเครื่องยนต์ควรลองหาจุดก่อนน๊ะครับ มีหลายอย่าง)
4. ไอดีและน้ำมันเครื่องไม่สกปรก

ข้อเสีย
2. กินน้ำมัน จิบ ขึ้นอยู่กับคนขับน๊ะครับ    ลองขับปกติ ก็ประหยัดดี   ( ช้าประหยัด เร็วกินน้ำมัน เป็นเรื่องปกติ อยู่ที่ผู้ขับครับ )

จากข้อมูลที่ได้มาผมได้ทดสอบจริง  ตอนเอาออกรู้สึกอืดยังกะเต่า

ขอบคุณมากครับสำหรับข้อมูลการทดลองฉบับย่อ เหตุผลที่ผมไม่อุดก็คล้าย ๆ กันละครับ
จริง ๆ ผมมีบทความที่เป็นภาษาญี่ปุ่นเกี่ยวกับสมการการเผาไหม้ของวัฏจักรดีเซล ที่มี EGR และไม่มี EGR ว่ามันมีผลกระทบอย่างไรกับการเผาไหม้บ้าง
เปรียบเทียบกันให้ดูด้วย แต่บอกตามตรงว่าอ่านไม่ออกครับ อ่านคันจิออกแค่บางตัว เป็นหนังสือที่รวบรวมความรู้เกี่ยวกับเครื่องยนต์ ชื่อว่า MOTOFAN ครับ

เส้นทางชีวิตของฉันถึงแม้ว่ามันไม่โรยด้วยกลีบดอกไม้
แต่มันเป็นทางที่ฉันเลือกเดินด้วยหัวใจ

• - มือใหม่
  • *
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: 20 พฤศจิกายน 2012, 07:45:31 »
ส่งสัยคงมีแต่นักซิ่งละมั่งที่อุด egr กัน ผมถอดออกแล้ว ขอขับแบบประหยัดๆ ช้าๆ ดีกว่า

ไม่อุด egr ก็แรงได้ครับ สำหรับคนไม่ได้อุด ถอดเช็ด ลิ้นผีเสื้อ และ ถ่ายน้ำมันเครื่อง บ่อยๆ ละกันครับ  ( เช็คความหนืดขยี้ดู ) คันที่ไม่ได้อุดจะหมดสภาพเร็วกว่า

ออฟไลน์ baw

• - มือสมัครเล่น
  • *
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: 20 พฤศจิกายน 2012, 09:10:42 »

ข้อเสีย

ขออนุญาต แย้งนิดนึงนะครับ  อุด หรือ ไม่อุด EGR ไม่เกี่ยวกับที่ว่าเทอร์โบจะทำงานหนักตลอดเวลาครับ  ตรงนี้พิสูจน์ได้ด้วยการหาวัดบูสเทอร์โบมาติดดูครับ ^ ^ แล้วจะเข้าใจ  ว่ามันไม่ใช่เลยในข้อนี้ ^ ^

• - มือใหม่
  • *
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: 30 พฤศจิกายน 2012, 18:46:31 »

อยากสรุป ในเรื่องนี้กับทุกท่านที่มีรถติด egr ว่า egr มีบทบาทในหน้าที่ใดมากที่สุดครับ ขอความเห็นของทุกท่านด้วยครับ

...................................ขอคำตอบด้วยครับ ??

(คำตอบของผมคือ ประหยัดน้ำมัน) แล้วคำตอบของท่านละครับ 8)

ออฟไลน์ songwut

• No.133
  • *
  • โร....ครับพ้ม .
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: 08 มกราคม 2013, 21:57:51 »
ผมอุดมา 5 ปี และจะอุดต่อไป วันนี้...ดันไฟเครื่่องโชร์ ไปทำงานตอนเช้า เข้าศูนย์ เปลี่ยน ชุดมอเตอร์ EGR  4,900 กว่าบาท เปลี่ยน
15 นาทีเสร็จ   (มีอุปกรณ์อย่างอื่นไหม ที่จับค่าการทำงานทดเเทน ชุด EGR  เพราะอุดไม่ใด้ใช้งานมันอยู่แล้ว แต่ จำเป็นต้องใช้เอาค่า
ของมัน ให้ กล่อง ECU )  Mu 7 ปี 2006  ไมล์  160,xxx  กม.
 [img]http://img257.imageshack.us/img257/4466/cargpsnavstar.jpg No.133   สวัสดีครับ........

ออฟไลน์ yanawisa

• ผมน้าโอเลี้ยงและน้านันท์ ยินดีที่ได้รู้จักครับ
  • *
  • น้าโอเลี้ยง และ น้านันท์ครับ
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: 18 มกราคม 2013, 09:40:26 »
ผมเป็นคนหนึ่งที่ขับรถเรียกว่าเร็วเหมือนกัน แต่ผมคนหนึ่งนะที่ไม่อุดเพราะ เหตุผลเดียวเรื่องมลพิษ
ผมเชื่อว่าที่เขาออกแบบมาแบบนี้เป็นเพราะข้อกำหนดทางมลพิษ

ใครอุดไม่อุดผมว่าเป็นสิทธินะเงินคุณเป๋าคุณไม่มีใครห้าม แต่อยากให้คิดซักนิดเกี่ยวกับเรื่องมลพิษ
ทุกวันนี้ผมมาทำงานโดยขับมอเตอร์ไซค์มาทำงานผมทราบดีว่ามลพิษที่เกิดขึ้นมันเป็นยังไง....

ถึงไม่ทำให้ดีขึ้นทันตาแต่ผมว่ามันดีกว่าที่ทุกคนจะร่วมมันทำให้แย่ลง
ผมเกิดจากเมืองอุตสาหกรรม ผมก็รู้และเห็นผลที่มันเกิดขึ้นว่ามันเป็นยังไง

ผมไม่ได้ขออะไรมากแค่....
คิดถึงผลดีดีกับใคร คุณคนเดียวหรือหลายๆคน
ผลเสียที่เสียกับคุณคนเดียวหรือหลายคน

ยังซะผมเชื่อว่าพวกเราชาว Mu7 Club ก็ไม่อยากไปซ้ำเติมอะไรที่มันแย่อยู่แล้วให้มันแย่ลงไปอีก ผมห่วงลูกหลานรุ่นต่อๆจากนี้ไปมากกว่า

มันเป็นความเห็นส่วนตัวนะครับ
โอเลี้ยง
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้าสุดท้ายก็ถุกพสุธากลบหน้ากันทุกคน

ออฟไลน์ chaichit

• - มือใหม่
  • *
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: 19 ธันวาคม 2013, 20:46:50 »
ขอบคุณครับ สำหรับความรู้ดีๆที่มอบให้

ออฟไลน์ pond421

• - มือใหม่
  • *
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: 20 กรกฎาคม 2014, 10:31:26 »
กระทู้นี้มีประโยชน์มากครับ รถผมควันดำมากตอนนี้ แต่รถผมไม่ได้อุด EGR นะครับ ไม่รู้เกี่ยวกันป่าว

ออฟไลน์ น้องมายด์

• MU7 แตน แตน
  • - มือใหม่
  • *
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: 27 สิงหาคม 2014, 10:01:23 »
ของผมตอนนี้ที่บ้านใช้แต่ ISUZU มี 2 คัน คันแรก D MAX ปี 2005 อุดมา 7 ปีแล้ว ก็ไม่มีปัญหาอะไร
คันที่ 2 MU7 เพิ่งได้มือสองมา ก็รีบไปอุด EGR ทันที เพราะคันเก่าก็ใช้มาแบบอุดมาตลอดก็ไม่มีปัญหา

ความเห็นส่วนตัวนะครับ
อุดแล้ว ผลสำหรับเครื่องยนต์
-เครื่องสะอาด
-อัตตราเร่งดี
-ยืดอายุเครื่องได้อีกนาน
-ยืดอายุ นมค
-ควันไม่ดำ

แต่ผลเสียก็คือมันจะปล่อยมลพิษให้คนอื่นนี่สิครับ
ดูไปดูมาก คนที่อุด EGR กลายเป็นคนเห็นแก่ตัวยังไงไม่รู้ ;D

ยินดีที่ได้รู้จักทุกๆคนครับ
ผมชื่อ พิสิฐ MU7 แตน แตน ประจำการอยู่แถวสะพานควาย กับ รังสิตคลอง 3 ครับ

ผู้ที่มีเกียรติ์ คือ ผู้ที่ให้เกียรติ์ผู้อื่น

ออฟไลน์ อมร ชมฉลาด

• - มือใหม่
  • *
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: 25 พฤศจิกายน 2014, 08:16:50 »
รถผมใช้มา3ปีแล้วยังไม่มีปัญหาเลย

ออฟไลน์ mss555

• - มือใหม่
  • *
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: 05 ธันวาคม 2014, 21:53:19 »
ของผมตอนนี้ที่บ้านใช้แต่ ISUZU มี 2 คัน คันแรก D MAX ปี 2005 อุดมา 7 ปีแล้ว ก็ไม่มีปัญหาอะไร
คันที่ 2 MU7 เพิ่งได้มือสองมา ก็รีบไปอุด EGR ทันที เพราะคันเก่าก็ใช้มาแบบอุดมาตลอดก็ไม่มีปัญหา

ความเห็นส่วนตัวนะครับ
อุดแล้ว ผลสำหรับเครื่องยนต์
-เครื่องสะอาด
-อัตตราเร่งดี
-ยืดอายุเครื่องได้อีกนาน
-ยืดอายุ นมค
-ควันไม่ดำ

แต่ผลเสียก็คือมันจะปล่อยมลพิษให้คนอื่นนี่สิครับ
ดูไปดูมาก คนที่อุด EGR กลายเป็นคนเห็นแก่ตัวยังไงไม่รู้ ;D
คิดถูกแล้วครับที่อุด EGR แนะนำซื้อสาย EGR มาเสียบสักเส้นป้องกันไฟโชว์ มอเตอร์ EGR เสียก็ช่วยได้ ครับ
https://www.facebook.com/groups/712011988860125/
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 ธันวาคม 2014, 22:08:28 โดย mss555 »

ออฟไลน์ Tong kongdech

• - มือใหม่
  • *
« ตอบกลับ #56 เมื่อ: 08 เมษายน 2017, 11:16:17 »

ออฟไลน์ Tong kongdech

• - มือใหม่
  • *
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: 08 เมษายน 2017, 11:28:17 »
-__- -__- -__- -__- -__- -__- -__- -__-

สวัสดีครับ ยินดีครับ