กิจกรรม > ท่องเที่ยว - ร้านอาหาร/สถานที่แนะนำ

สะพานที่ยาวที่สุดในภาคใต้ พัทลุง- สงขลา

<< < (2/4) > >>

stang@stu:
ผมอยู่ แหลมโตนด พัทลุง แต่ไม่เคยไปเที่ยว ครับพี่หลวง -__-    ถนน เอกชัย หม้าย พี่หลวง

ป้ายแดง:
สะพานนี้ปกติน้ำเยอะแบบนี้หรอค่ะ เหมือนจะท่วมสะพานเลย หรือว่าภาพมันหลอกตา อิอิ
-__- ขอบคุณภาพสวยๆค่ะ  -__-

หล่อขั้นเทพ:
  -__- เคยไปมาแล้วครับ ใต้สะพานจะมีฝูงควายเยอะมากครับ  -__-

narongbk:
เมื่อก่อนเรียกสะพานเอกชัย เกิดจากการจุดประกายของ เอกชัยศรีวิชัย ที่ต้องการเชื่อมต่อระหว่าง อำเภอระโนดจังหวัด สงขลา กับอำเภอควนขนุน จังหวัดพัทลุงเข้าด้วยกัน ระยะทางแค่ 16 กม เป้นสะพานเสีย 8 กม สมัยก่อนการไปมาหาสู่ของประชาชนแถบนี้ต้องอาสัยเรือเท่านั้นผ่านทางคลองนางเรียม ถ้าทางถนนจากทะเลน้อยไประโนด ต้องไปผ่านชะอวด จ นครศรี  อำเภอเชียรใหญ่  หัวไทร แล้วมาระโนด ระยะทางประมาณ 200 กม ปัจจุบัน หางกันแค่ 56 กม พี่น้อง  (ศาลากลางพัทลุง กับ ที่ว่าการอำเภอะโนด) เมื่อสะพานสร้างเสร็จรัฐบาลตั้งชื่อให้เป้นสะพานเฉลิมพระเกียรติ ทิวทัศน์ตอนเย็นสวยมาก

ฝูงควยนำกับลังดำนำกินหญ้า
ต่อ

narongbk:

--- อ้างจาก: ป้ายแดง ที่ 22 พฤศจิกายน 2010, 09:50:15 ---สะพานนี้ปกติน้ำเยอะแบบนี้หรอค่ะ เหมือนจะท่วมสะพานเลย หรือว่าภาพมันหลอกตา อิอิ
-__- ขอบคุณภาพสวยๆค่ะ  -__-

--- End quote ---
ภาพจริงครับ หน้าแล้งไม่ค่อยมีนำ มีแต่นกกับควาย ขับรถระวังนกจะบินชนกระจก

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

[*] หน้าที่แล้ว

Go to full version