ผู้เขียน หัวข้อ: ไฟตัดหมอก (หลัง)  (อ่าน 2578 ครั้ง)

MU7 Club Advertising

ออฟไลน์ Tossapol_Mu7

• Mu7 + Nikon D60
  • - สมาชิกสามัญ
  • - มือโปร
  • *
  • **ช่างภาพ Tao**
ไฟตัดหมอก (หลัง)
« เมื่อ: 12 พฤศจิกายน 2010, 08:47:37 »
เมื่อวานผมเจอรถที่เปิดไฟตัดหมอกหลังวิ่งในสภาพอากาศปกติ  
ผมว่ามันทำให้เป็นอุปสรรคต่อการขับรถของเพื่อนร่วมทางและอาจจะทำให้เพื่อนร่วมทางเกิดอุบัติเหตุได้

เพื่อน ๆ ท่านไดมีไฟตัดหมอกหลังอย่าเปิดในสภาพอากาศปกติกันเลยนะครับ  -__-
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 พฤศจิกายน 2010, 09:21:27 โดย Tossapol_Mu7 »
ผมอ๊อก สมาชิกสมุทรปราการ  คุณผู้เยี่ยมชมล่ะครับ

พื้นที่โฆษณา

ออฟไลน์ มยุรา

• หัวหิน ถิ่นมนต์ขลัง
  • - คณะกรรมการ/สมาชิกสามัญ
  • - มือโปร
  • *
  • mu-7 Hua-Hin
Re: ไฟตัดหมอก (หลัง)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 12 พฤศจิกายน 2010, 08:51:37 »
เมื่อวานผมเจอรถที่เปิดไฟตัดหมอกหลังวิ่งในสภาพอากาศปกติ 
ผมว่ามันทำให้เป็นอุปสรรคต่อการขับรถของเพื่อนร่วมทางและอาจจะทำให้เพื่อนร่วมทางเกิดอุบัติเหตุได้

เพื่อน ๆ ท่านได้มีไฟตัดหมอกหลังอย่าเปิดในสภาพอากาศปกติกันเลยนะครับ  -__-
ผมจะเปิดตอนที่รถข้างหลังเปิดไฟสูงใส่ตลอดเวลา ครับ  o_o' o_o' ^_-

ออฟไลน์ offer03

• - มือสมัครเล่น
  • *
  • รถยนต์คันที่สองของชีวิต
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 12 พฤศจิกายน 2010, 09:11:45 »
น้าๆๆ ครับ ขอทราบวิธีเปิดหน่อยครับ ไม่รู้ว่ารุ่น Mu Platinum มีหรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ boon.101

• - มือใหม่
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 12 พฤศจิกายน 2010, 09:27:54 »
            แพลทตินั่ม อยู่คอนโซลขวามือ ข้างพวงมาลัย  เปิดไฟค่อยเปิดติดนะครับ ถ้าจำไม่ผิด  ผมก็เปิดนะ  ถ้ามีรถคันหลังเปิดไฟสูงใส่แบบไม่เกรงใจ  แล้วพอเวลา เขาแซงไปผมก็เปิดไฟสูงไว้รออีกต่างหาก  เพราะเป็นการเตือนว่าเขาทำไม่ถูก ที่เปิดไฟสูงใส่คนอื่น  ฮ่าๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
ฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะครับ  ขอบคุณสำหรับมิตรภาพที่แสนอบอุ่นจากคลับครับผม

ออฟไลน์ prapun2505

• รักเมืองไทย เที่ยวเมืองไทย ร่วมกิจกรรม MU7 CLUB THAILAND หมายเลข 526
  • *
  • ครอบครัวอบอุ่น มีชมรม MU7 เที่ยวที่ใหนก็สนุก
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 12 พฤศจิกายน 2010, 09:44:53 »
โอ้...อย่าทำเลย  เป็นต้วอย่างไม่ดี  ผมไม่ทำ ผมจะทำตามกฎครับ ไม่เป็นไรปล่อยเขาไปเพื่อลดอุบัติเหตุกับเพื่อนร่วมทางครับ  -__-  -__-  -__-
ครอบครัวอบอุ่น  มีเพื่อนนำทางที่ดี คิดถึง MU7- 526
ผมดาบป๊อบ สภ.สุวรรณภูมิ จว.101 08-9274-9102
แวะเยี่ยมเยือนกันเด้อ ยินดีต้อนรับ สมาชิกทุกท่านครับ

ออฟไลน์ keow_38

• ขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยคนนะครับ
  • - มือโปร
  • *
  • รักคนใช้ Mu 7 ทุกคน
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 12 พฤศจิกายน 2010, 10:07:34 »
เห็นอยู่เหมือนกันนะครับ..น้าอ๊อก  แต่คิดว่าบางคนไม่ทราบว่ากำลังเปิดอยู่.. ^_-

และไม่รู้ว่าทำให้คันที่ขับตามมาจะรู้สึกไม่ดี (ตอนสภาพอากาศปกติ)   =_=
สวัสดีครับ ผู้เยี่ยมชม ยินดีที่ได้รู้จักครับ..ผมkeow_38หมายเลข 289  primo Ddi Vgs Turbo 3000 สีขาว(มุก) ครับ..

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 12 พฤศจิกายน 2010, 10:31:02 »
            แพลทตินั่ม อยู่คอนโซลขวามือ ข้างพวงมาลัย  เปิดไฟค่อยเปิดติดนะครับ ถ้าจำไม่ผิด  ผมก็เปิดนะ  ถ้ามีรถคันหลังเปิดไฟสูงใส่แบบไม่เกรงใจ  แล้วพอเวลา เขาแซงไปผมก็เปิดไฟสูงไว้รออีกต่างหาก  เพราะเป็นการเตือนว่าเขาทำไม่ถูก ที่เปิดไฟสูงใส่คนอื่น  ฮ่าๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
ขอบคุณครับ ผมคงจะใช้เวลาถอยในที่ไม่ค่อยสว่างครับ เดี๋ยวนี้ปลงเรื่องขับรถกับคนที่ไม่มีมารยาทในการขับแล้วครับ เอาคืนกันไปมา ไม่ได้ประโยชน์ สุดท้ายเสียเวลา เสียอารมณ์ สู้ปลงทำใจร่่มๆ แล้วคิดว่า มันขับอย่างนี้คงโดนดีสักวัน

ออฟไลน์ Tangkoman

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 12 พฤศจิกายน 2010, 10:43:54 »
กฎกระทรวง ฉบับที่ 15 (พ.ศ. 2536)ออกตามความในพระราชบัญญัติจราจรทางบก พ.ศ. 2522
ข้อ ๑ ให้เพิ่มความต่อไปนี้เป็นวรรคสามของ (๑) ในข้อ ๒ แห่งกฎกระทรวงฉบับที่ ๒ (พ.ศ. ๒๕๒๒) ออกตามความในพระราชบัญญัติจราจรทางบก พ.ศ. ๒๕๒๒
"รถคันใดจะมีโคมไฟหน้ารถเพื่อใช้ตัดหมอกก็ได้ โดยติดหน้ารถข้างละหนึ่งดวงอยู่ในระดับเดียวกัน ใช้ไฟแสงขาวหรือแสงเหลืองมีกำลังไฟเท่ากัน ไม่เกินดวงละ ๕๕ วัตต์ สูงจากพื้นทางราบไม่เกินกว่าระดับโคมไฟแสงพุ่งไกลและโคมไฟแสงพุ่งต่ำ ศูนย์รวมแสงต้องอยู่ต่ำกว่าแนวขนานกับพื้นทางราบไม่น้อยกว่า ๒ องศา หรือ ๐.๒๐ เมตร ในระยะ ๗.๕๐ เมตร และไม่เฉไปทางขวา"

ข้อ ๒ ให้ยกเลิกความใน (ข) ของ (๒) ในข้อ ๒ แห่งกฎกระทรวง ฉบับที่ ๒ (พ.ศ. ๒๕๒๒) ออกตามความในพระราชบัญญัติจราจรทางบก พ.ศ. ๒๕๒๒ และให้ใช้ความ ต่อไปนี้แทน
"(ข) โคมไฟหยุด ให้ติดท้ายรถอย่างน้อยข้างละหนึ่งดวง โคมไฟทั้งสองข้างต้องอยู่ในระดับเดียวกัน และจะติดตรงกึ่งกลางด้านท้ายภายในรถเพิ่มอีกหนึ่งดวงก็ได้ ใช้ไฟแสงแดงมีกำลังไฟเท่ากันไม่เกินดวงละ ๑๐ วัตต์ และมีแสงสว่างสามารถมองเห็นได้จากระยะไม่น้อยกว่า ๓๐ เมตร เมื่อใช้ห้ามล้อไฟต้องไม่กระพริบ"

ข้อ ๓ ให้เพิ่มความต่อไปนี้เป็น (๓ ทวิ) ของข้อ ๑๓ แห่งกฎกระทรวงฉบับที่ ๒ (พ.ศ. ๒๕๒๒) ออกตามความในพระราชบัญญัติจราจรทางบก พ.ศ. ๒๕๒๒
"(๓ ทวิ) ในกรณีที่รถมีโคมไฟเพื่อใช้ตัดหมอก จะเปิดไฟหรือใช้แสงสว่างได้เฉพาะในทางที่จะขับรถผ่านมีหมอก ควัน หรือฝุ่นละอองจนเป็นอุปสรรคอันอาจเกิดอันตรายในขณะขับรถ และเมื่อไม่มีรถอยู่ด้านหน้าหรือสวนมาในระยะของแสงไฟ"

ขอฝากเรื่องไฟซีนอนด้วยครับ http://www.dlt.go.th/th/attachments/plan48-51/2050_127-07-53.pdf
อย่าปลงใจเชื่อ เพราะนับถือว่า ท่านสมณะนี้เป็นครูของเรา (มา สมโณ โน ครูติ) การยึดอาจารย์ของตนเองมากไป ก็ไม่ดี ควรทำตาม ทดสอบดู ถ้าผิดพลาดก็ไม่ต้องเชื่อ ถ้าทำแล้วดีขึ้นก็แสดงว่าเชื่อได้

ยินดีที่ได้รู้จักครับ น้าผู้เยี่ยมชม ขอโทษด้วยที่อาจจะทำให้เคือง

ออฟไลน์ Cyanide

• - มืออาชีพ
  • *
  • สมาชิกเลข176
    • ROOM อะไหล่ซิ่ง T'spec/ครัชท์ BERAL-BK/ท่อสูตรเม้งซัง/ท่อแอร์โฟล
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 12 พฤศจิกายน 2010, 10:55:52 »
น้าๆๆ ครับ ขอทราบวิธีเปิดหน่อยครับ ไม่รู้ว่ารุ่น Mu Platinum มีหรือเปล่าครับ

มีครับ น่าจะอยู่ที่เดียวกันหมดทุกคัย

อยู่ตรง
ขวามือข้างล่างเเอร์ด้านขวาอะครับ
ผมชื่อ โย คับ  เบอร์โทร: 081-3051456
อายุ 23
อยู่ ชลบุรี บางเเสน/พัทยา
ประจำโซน: บูรพา
E-mail: pinyo_02@hotmail.com

ออฟไลน์ Napachawone

• สวัสดีครับ เพื่อนสมาชิกทุกท่าน จาก ณพัสชวัล สมาชิก 522 ครับ
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 12 พฤศจิกายน 2010, 11:09:17 »
ไม่ทราบว่าสมาชิกอื่นเป็นอย่างผมหรือเปล่า หรือส่วนสูงผมมันพอดี คือเตี้ยไป ปรับพวงมาลัยก็แล้ว มันก็บังคือ ตัวพวงมาลัยจะบังสวิทช์แอร์หลัง ที่ปิดน้ำฝนหลัง กับอีกด้านคือสวิทช์ไฟตัดหมอกพวกนี้พอดี ถ้าบังเอิญไปกดค้างเข้าไว้ จะไม่รู้ครับ
สามัญ 522 ยินดีที่ได้รู้จักกับเพื่อน ๆ พี่ ๆ น้อง ๆ ทุกท่านครับ  ใครมีปัญหาในการใช้ทางด่วน ทางพิเศษ ยินดี ให้ความคิดเห็นแลกเปลี่ยนกันครับ

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 12 พฤศจิกายน 2010, 11:11:59 »
มีครับ น่าจะอยู่ที่เดียวกันหมดทุกคัย

อยู่ตรง
ขวามือข้างล่างเเอร์ด้านขวาอะครับ

ขอบคุณครับ

• - มือโปร
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 12 พฤศจิกายน 2010, 11:46:19 »
ไม่ทราบว่าสมาชิกอื่นเป็นอย่างผมหรือเปล่า หรือส่วนสูงผมมันพอดี คือเตี้ยไป ปรับพวงมาลัยก็แล้ว มันก็บังคือ ตัวพวงมาลัยจะบังสวิทช์แอร์หลัง ที่ปิดน้ำฝนหลัง กับอีกด้านคือสวิทช์ไฟตัดหมอกพวกนี้พอดี ถ้าบังเอิญไปกดค้างเข้าไว้ จะไม่รู้ครับ

ผมก็เป็นครับ แต่ผมตั้งใจให้เป็นครับ เพราะแสงมันแยงตาครับ T_T
ผมอ๊อก สมาชิกสมุทรปราการ  คุณผู้เยี่ยมชมล่ะครับ

ออฟไลน์ mawin99

• ภูมิใจที่ได้เกิดเป็นลูกหลานย่าโม(คติประจำใจเจ็บแล้วจำคือคนเจ็บแล้วทนคือควาย)
  • - มือโปร
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 12 พฤศจิกายน 2010, 11:53:14 »
ผมไม่ใช้ครับถอดหลอดออกแล้วใส่หลอดไฟท้ายไปแทนให้มันสว่างเท่าไฟท้ายทีนี้ไฟท้ายผมก้ยาวมาอีกหน่อยสวยดีชอบๆ @_@ @_@ @_@
สุภาพบุรุษลุ่มน้ำลำตะคลองยินดีรู้จักน้า
ผู้เยี่ยมชมผ่านโคราชแวะเยี่ยมกันบ้าง[/b]

• - มือโปร
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 12 พฤศจิกายน 2010, 12:46:02 »
ผมไม่ใช้ครับถอดหลอดออกแล้วใส่หลอดไฟท้ายไปแทนให้มันสว่างเท่าไฟท้ายทีนี้ไฟท้ายผมก้ยาวมาอีกหน่อยสวยดีชอบๆ @_@ @_@ @_@

ไอเดียบันเจิดมากครับ ป๋าขวด  จดลิขสิทธิ์ป่ะครับ จะไปลอกเลียนแบบ o_o'

ออฟไลน์ fahsai

• **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 12 พฤศจิกายน 2010, 19:18:35 »
ไอเดียบันเจิดมากครับ ป๋าขวด  จดลิขสิทธิ์ป่ะครับ จะไปลอกเลียนแบบ o_o'

ผมว่าอย่าเปลี่ยนเลยครับ  ในเวลาที่สภาพอากาศไม่เป็นใจ ผมว่ามันช่วยได้เยอะนะครับ

ไม่ว่าจะเป็นหมอกจัด หรือฝนตกหนัก

ออฟไลน์ ป...ป่าน Love U

• สามพันซีซี สุดขีดกับความเร็ว สุดเข็มกับเลขไมล์
  • - มือโปร
  • You'll Never Walk AGAIN
    • TWCC : Thai Washer Car Club
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 13 พฤศจิกายน 2010, 23:48:17 »

เอารูปมาให้พี่กุ้งดูคับ...

^^^ คือสวิส ไฟตัดหมอกหลังคับ ^^^
ใจเล็กๆ มันเจ็บลึกๆ อยู่ลับๆ กับสิ่งลวงๆ รอยน้ำค้างเพียงหยดเล้กๆ หล่อเลี้ยงไว้ให้อยู่ต่อไป

ออฟไลน์ ทองแท่ง

• - มือโปร
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน 2010, 10:05:22 »
ของผมก็เป็นครับน้า อันนี้ต้องใช้ความสามารถเฉพาะตัวจริง ๆ ครับ ใช้ระบบคลำหาเอาครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 พฤศจิกายน 2010, 13:53:38 โดย ทองแท่ง »
สมาชิกเลขที่ 101 ยินดีที่ได้รู้จักน้า ผู้เยี่ยมชม ครับ

ออฟไลน์ HERTZ

• 008 มาแว้วววว !!
  • - มือโปร
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน 2010, 14:54:41 »
เห็นด้วยครับ แสบตาเป็นที่สุด -__-

ออฟไลน์ PIAK

• สนุกสนาน ได้สาระ ได้พบปะ เพื่อนรู้ใจ
  • *
  • ทุกชีวิตมีคุณค่า อย่าปล่อยเวลาให้เสียไป
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน 2010, 20:16:59 »
ของผมก็เป็นครับน้า อันนี้ต้องใช้ความสามารถเฉพาะตัวจริง ๆ ครับ ใช้ระบบคลำหาเอาครับ

ผมก็ใช้คลำเอาจนจะชินอยู่แล้วคร๊าบ.... o_o' o_o' o_o'

ออฟไลน์ gallop

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน 2010, 20:52:52 »
MU-7 ทุกรุ่น ทุกคัน  มีไฟตัดหมอกหลังติดรถมาหมดครับ
สวิตซ์ อยุ่ที่ตำแหน่งเดียวกัน คือ   ด้านล่างของช่องแอร์ข้างขวามือคนขับ ครับ

ผมใช้ในภาวะที่ ข้างหลังมืด หรือว่า ไม่ค่อยมีใคร  เพราะรถตามหลัง ได้เหนเรา